ทำเนียบ บทความ/Scripting

ขอตั้งกระทู้รวบรวมดีกว่า เห็นพักหลังๆ มีคำถามเยอะ ถือว่าให้กระทู้นี้เป็นจุดเริ่มแล้วกันนะครับ ใครสนใจจะเพิ่มอะไรลงไป rep ไว้เลยครับ เดี๋ยวจะพยายาม update หน้าแรกให้ได้มากที่สุด

บทความ

ช่วยแชร์หน่อยครับว่าท่าน disable_functions อะไรบ้างใน PHP

การตั้งค่า MySQL แก้ปัญหา ภาษาไทย

แก้ปัญหา charset ของ mysql กับปัญหาภาษาไทยอ่านไม่ออก

เครื่องมือดูสถานะระบบอย่างละเอียด (centos)

Scripting

FizScript 3.2.1 (31/10/09) ครับ แก้ปัญหาไวรัสไอเฟรม หรือ find and replace file

วิธีเปลี่ยน Port SSH

วิธีการ copy file จาก ใน path นึงๆ ไปทุกๆ user

Automate Backup MySQL (All DB) & Push to FTP Server

Automate Backup MySQL (Split) Pull from Backup Server

Direct Admin

command ลบ mailqueue แบบเร่งด่วนครับ MTA=postfix และ Exim ครับ

แนะนำเก็บ log httpd ของ DirectAdmin Control Panel ให้เก็บได้ 90 วัน

แก้ปัญหา Backup ด้วย DirectAdmin ทำเครื่องช้า

วิธีย้าย Domain จาก CPanel ไป DirectAdmin

อื่นๆ

ถ้าโดน hotmail.com กับ yahoo.com block ไมให้ส่งเมลไปหา ต้องทำอย่างไร

วิธี SSH โดยไม่ต้องใช้ password

ขอบคุณมากเลยครับ มาช่วย update เรื่อนๆ นะครับ

ปักหมุดๆๆๆ

มีเรื่อง directadmin เปลี่ยน ip / license ด้วยนะคัรบ

ขอ URL ด้วยครับ แฮะๆ แบบว่าหาเองไม่เจอ (หรืออีกนัยหนึ่ง ขี้เกียจหานั่นเอง หุหุหุ)