ถ้าจะหา ปัญหา script ที่มีปัญหาในเครื่อง

ถ้าจะหา ปัญหา script ที่มีปัญหาในเครื่อง มีวิธีตรวจสอบไหมครับ เพราะเครื่องผมชอบ restart ตัวเอง เลยคิดว่าน่าจะที่ script เพราะ บางที ช่วงเวลาคนเข้าน้อยก็ยัง restart อีก เลย งง ครับ จะตรวจสอบยังไงดี(linux)

แน่ใจนะครับ ว่าอาการดังกล่าวเป็นที่สคริป ไม่ใช่ปัญหาที่เกิดจากตัวฮาร์ดแวร์

ลองดูที่ log ก่อนสิครับ

แล้วถ้ามจะรองดู log จะดู log ตรงไหนบ้างเหรอครับ (monit ผม restart apache บ่อย)

ลองดู error log และก็ messages log ของเครื่องครับ ว่ามันเกิดอะไรขึ้นก่อนจะรีเครื่องไป