วิธีแก้ Script trojan บน webhosting

ผมอยากรู้ว่า เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ทำ webhosting มีวิธีแก้ Script trojan บน webhosting อย่างไรบ้างครับ

เช่น ลง anti virus , reverse ftp proxy หรือ อะไกันบ้างครับ ผมหาวิธีแก้ไม่ไหวและครับ

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ เท่าที่ผมสังเกตุเว็บของลูกค้าผม มีส่วนใหญ่ที่เป็นไฟล์ Flash ครับ

เลยอยากทราบว่ามันน่าจะเกี่ยวกันได้ไหมครับ

แก้ที่ลูกค้าครับ
ลูกค้าต้องเข้าใจว่า trojan มันทำงานอย่างไร และหา antivirus มาใช้เพื่อป้องกัน

ลง rkhunter กับ clamav antivirus for linux server รึยังครับ

ลง clamav antivirus ใน server linux แล้วครับ แต่ก็ยังช่วยไม่ได้มากอ่ะครับ

แล้วถ้าเป็น Wins ล่ะครับ ใช้ตัวไหนดีครับ NOD32 เวิร์คไหมครับ

มีใครให้ความรู้เพิ่มเติมได้อีกบ้างครับ

windows ส่วนมากผมเห็นใช้ nod กันนะครับ

ต้องเข้าใจเหมือนคุณพี่ kke บอกแหละครับ
ไวรัสบนหน้าเว็บไม่ได้วิ่งเล่นกันใน Server เราหรอก แต่มันมาจาก FTP ลูกค้าทั้งนั้น ลองไปดูที่ ftp log ครับ เจอะใครติด reset ftp อย่างเดียวดูด้วยนะครับเผื่อมีสร้าง ftp เพิ่ม reset ทั้งหมดก่อน ลบ link ไวรัสออกแล้วแจ้งให้ลูกค้าจัดการ Scan เครื่องคอมของเขาด้วย ถ้าไม่ทำเราไม่ส่ง ftp ให้ และให้อัพเดท scan ไวรัสใหม่ๆๆ ส่วนตัวผมจากประสบการณ์อันเลวร้ายไม่ขอใช้ Nod32 อีกต่อไปครับ