มีทางที่จะเอา SAS ออกมา format จากภายนอกไหมครับ แบบว่า usb ไรงี้

มีทางที่จะเอา SAS ออกมา format จากภายนอกไหมครับ แบบว่า usb ไรงี้ [COLOR=#ff0000]นอกจาก จะซื้อ PCI SAS มาเสียบคอม[/COLOR]

คือ ทำ raid ไว้ แล้วมันต้อง format หรือ ลบ partition ออกให้เป็นว่างๆ ก่อน raid ถึงจะทำงาน (re sync) เราจะทำอย่างไรได้บ้าง

SAS เสียบ SATA ได้มั้ยครับ

เข้าใจว่าปกติ SATA จะเสียบ SAS ได้ แต่ SAS จะเสียบ SATA ไม่ได้เพราะว่ามันไม่มีร่องตรงกลางขั้ว power กับ data นะครับถ้าจำไม่ผิด
แต่ถึงจะเสียบได้ ก็เป็นคนละ Protocol กันอยู่ดี ดังนั้นพวก SATA Controller ทั่วไป อ่าน SAS ไม่ได้

เท่าที่ผมนึกออก ก็คือต้องหา SAS to USB Adapter ซึ่งมันก็คงไม่ต่างจากหา SAS PCI เท่าไหร่
หรือไม่ก็หาคนที่มี port SAS เหลือ ยืม format ไปก่อนไรงี้ครับ

เหมือนจะเคยเห็นขายเป็น HDD Box SAS-USB3 อยู่นะครับ ยังไงลองเสริช หาดูครับ

ถ้าจะแค่ลบ partition เฉยๆ เพราะ HDD ที่เคยเอาไปทำ raid ไว้ ผมใช้ตัว xen ISO CD ครับ จับบู๊ตระบบขึ้นมา
แล้วตอนติดตั้งก็ให้มัน format HDD พอเสร็จ ก็จะได้ HDD ที่ไม่มีค่าของ RAID ติดมาด้วยครับ

เพราะ HDD ที่ติดค่า Comfig ของ RAID มันจะไม่มี OS ตัวไหนลงได้เลย เพราะ partition ไม่สมบูรณ์ จนผมมาเจอเจ้า xen นี่แหละครับ งานต่อมา เลยหมูมากๆ :015:

ขอบคุณ ทุกคำตอบ นะครับ จะไปลองหาข้อมูลเพิ่มดู

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับถ้าทำแบบเดียวกะ Xen แต่ใช้แผ่นวินโด้ แทน ที่ตอนจะลงวินโด้มันจะให้ สร้าง / ลบ patition แบบนั้นก็ทำได้ใช่ไหม ครับ

แผ่น windows ผมลองแล้วครับ ใช้แทบทุกเวอร์ชั่น มันมองไม่เห็น Drive ครับ มี Xen ตัวเดียวที่เห็น และสามารถลบออกได้ครับ

5555 ใช่ครับ ผมจำสลับกัน ขออภัยครับ

ตอนนี้มี SAS 2 ลูก 450G ดึงออกมาจาก RAID น่า BAD Sector การ์ด RAID แจ้งเตือน เลยดึงออก
เสียดายกะว่าจะเอามาใช้เองซะด้วย
แบบนี้ก็ต้องชื้อ box เพิ่มสิเนี้ย

box อะไรครับ ตัวแปลงใช่ไหมครับ

ใช้ครับ
มีรูปหรือยี่ห้อไหมครับ

ผมมีสายแบบนี้ ใช้อยู่ครับ ถ้ารีบโทรมาสอบถามได้นะครับ 0960586559

Sent from my SM-G313M using Tapatalk

ขอบคุณมากนะครับ

แบบนี้ใส่คอมไปมันอาจจะอ่านได้หรอครับ

ได้ครับ ใส่อยู่ครับ

From Tapatalk

เคยเจอตัว External ที่ต่ออะเป็น Dock เจออยู่ใน amazon อะครับ

สอบถามเรื่อง xen iso cd หน่อยครับหาได้จากที่ไหนบ้างครับ

Xen​ iso​ cd.หน้าตาเป็นยังไงอ่ะครับ

xen.หน้าตาเป็นยังไงอ่ะครับ​ รบกวนด้วยครับ