จวก! sanook ทำงามหน้า copy กันจะๆ

ไม่มีอะไรมากครับ
ก็แค่ copy content ของ siamphone มาทั้งดุ้น
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T6764866/T6764866.html

กับสร้างเว็บ twitter clone ซึ่ง clone มาแม้กระทั่ง developer blog !!

เห็นแล้วก็… เห้อ… นะ…
ทำตัวได้ทุเรสเป็นบ้า

เป็นปกติครับ ยิ่งนิตสารบางเล่ม ของ sanook นะ

เด็กฝึกงานทำชัวร์ !!!

[quote author=nineton link=topic=12256.msg119212#msg119212 date=1215299453]
เด็กฝึกงานทำชัวร์ !!!

ผมว่าแล้ว บางที search เจอ sanook ก่อน

บทความคุ้น ๆ แบบเหมือนมาก

ถ้าลอก ใส่เครดิต ก็คงไม่เป็นไร

นี่เล่น ลอกแล้วลบ เครดิตออกอีก

noknok นั่นปิดไปแล้วค่ะ (ณ เวลาที่พิมพ์นี้)

ผิดหวังกับ sanook.com - -"

เวบอะไรเหรอครับ ไม่รู้จัก sanook

ไม่เคยเข้าครับ

เหมือนใน truehits จะเอาเวบที่ผมไม่เคยเข้าเวบนี้ไว้อันดับ 1 ใช่ไหมครับ
:smash:

อาจจะเป็นไปได้ว่า sanook ได้ไปตกลงซื้อ content จากทาง siamphone มาครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ sanook มีสิทธิ์ ตัด credit ของ siamphone ออกได้ครับ

ซึ่งผมคิดว่าคงจะเป็นในลักษณะนี้มากกว่า ไม่งั้นเค้าคงไม่กล้าทำแบบนี้

ถ้าซื้อจริงควรไม่มีสัญลักษณ์เลยมากกว่าครับ เพราะถ้าซื้อก็น่าจะได้ภาพต้นฉบับไปเลย

เรื่องลักษณะนี้บ้านเราเกิดเยอะครับ ถ้าไปแถว pantip.com ก็จะพบกรณีอย่างนี้หลายกรณี
ทั้ง ๆ ที่ บ้างที่เป็นหนังสือพิมพ์ก็มีครับ แอบเอาสัญลักษณ์ออก แต่เจ้าของภาพเค้าใส่ลายน้ำเอาไว้ ชัดเจนเลยว่าแอบ copy

[quote author=maxlogic link=topic=12256.msg119269#msg119269 date=1215330304]
เรื่องลักษณะนี้บ้านเราเกิดเยอะครับ ถ้าไปแถว pantip.com ก็จะพบกรณีอย่างนี้หลายกรณี
ทั้ง ๆ ที่ บ้างที่เป็นหนังสือพิมพ์ก็มีครับ แอบเอาสัญลักษณ์ออก แต่เจ้าของภาพเค้าใส่ลายน้ำเอาไว้ ชัดเจนเลยว่าแอบ copy

นี่ขนาดเว็บดังๆนะเนี่ย

คนทำคงจะ เรียนนอก ครับ เลย ลอกเนียน … ลอกได้เนียน จน ดูเหมือนกับต้นฉบับ 100%

ผมว่าอันที่จริงเค้าก็ไม่มีคอนเท้นของตัวเองอยู่แล้วนะ เห็นประจำเลยเวบนี้

แล้วถ้าคิดเล่นๆ ว่าสยามโฟน เอาของสนุกหละ ???

it’s right

มี photoshop อะไรก็เกิดขึ้นได้ (เด็กฝึกงานทำแน่ๆ)

แต่ทาง siam phone ก็ยังเงียบฉี่… แปลกๆครับ

กว่าจานั่งอ่านหมด อิอิ

รู้สึึกทางวงใน SiamPhone ว่ากันว่าไม่ได้มีการโคข้อมูลกันอย่างที่หลายคนเข้าใจนะครับ

อีกอย่างนึง sanook ก็เปลี่ยน url หน้าที่ว่ามีปัญหาหนีไปด้วย ผมว่ามันแปลกดีนะครับ :smash: