คิดว่าโดน rootkid เล่นงาน แต่ scan ไม่เจอ

สวัสดีครับพี่ๆ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

คือ มี ip ยิงเข้ามาในเครื่อง หาเราที่ port 80 จำนวนมาก
เข้ามายัง httpd และ mysqld ครับ

ผมคือทำให้มี connect เข้ามาเยอะมาก
หลังจากที่ทำการ config ต่างๆ เช่น

เพื่อทำการ scan พบสิ่งเหล่านี้

MD5 scan
Scanned files: 92
Incorrect MD5 checksums: 35

File scan
Scanned files: 342
Possible infected files: 0

Application scan
Vulnerable applications: 2

Scanning took 100 seconds

ผมเลยทำการ drop ip ไปเคล้าๆ พบว่ามี ip ใหม่ๆ connect เข้ามาเรื่อยๆ
1 ip มีหลายๆ connect

ภาวะโหลดเครื่องน้อยครับเพียง 5-7%

เช่น

[quote]

ผมคิดว่ามันปกตินะครับ

คุณมีนลองเข้าเว็บเองสิครับ แล้วดู ip ของคุณเอง

#netstat -na | grep “ip ของคุณ”

:slight_smile:

ขอบคุณครับพี่ WebHostDD

อาการ เพิ่งมีมาได้ ประมาณ 4 วันครับ แล้วส่งผลให้ สคิบต่างๆ เกิดอาการ quary ข้อมูล ได้ติดบ้างหลุดบ้าง
ลักษณะ ip นึงมีการ connect เข้ามาหลาย อันด้วยกัน ผมลองไล่ dorp แล้วจะมี ip เหล่านี้ connect เข้ามาแทน
เท่าที่สังเกตุจะไม่เกิน 20 ip แปลกๆ

ได้เรื่องยังไงก็เอามาโพสบอกด้วยนะครับ ท่านมีน

ไม่ว่าจะเป็นที่อะไร หรือ แก้อย่างไร

จะได้เป็นวิทยาทาน หรือ เคสตัวอย่าง

:slight_smile:

ผมว่าเอาผลของ rootkit ที่ run มาดูน่าจะหาสาเหตุได้ดีกว่าครับ