สงสัย เรื่อง reverse dns ครับ

ตอนนี้ผม มี

• ชื่อ domain จดกับ lotushosting
  • server ของผมเอง นำไปวางที่ idc และได้ static ip มาแล้ว
  • เซ็ต bind9 บน server แล้ว
  • ผมจด domain กับ lotushosting และ เปลี่ยน nameserver มาที่ ns1.domain.com แล้ว
  • ผมรอ 2วัน และ สามารถ forward dns ได้แล้ว เจอเครื่องแล้ว เข้าเว็บผ่าน www.doman.com ได้ปกติ

[COLOR=#ff0000][U][B]ปัญหาคือ[/B][/U][/COLOR]

1. ผมลอง reverse dns กลับไม่พบ host server ไม่แน่ใจว่า เซ็ตค่าผิดหรือป่าว (เนื่องจากเวลาส่ง mail แล้วมันไปลง junk mail)
  2. ตอนนี้ผมลองเซ็ตค่าใหม่อีกครั้ง — หากครั้งนี้ถูกต้อง — ผมต้องรอ 48ชั่วโมงเพื่ออัพเดท หรือไม่ครับ

config จาก ubuntu server 12.04

• สมมุติว่า static ip ผมคือ 192.168.1.1

####################################

ไฟล์ named.conf.local

zone “1.168.192.in-addr.arpa” {
type master;
file “/etc/bind/zones/rev.1.168.192.in-addr.arpa”;
};

####################################

ไฟล์ rev.1.168.192.in-addr.arpa
;
; BIND reverse data file for broadcast zone
;
$TTL 3600
@ IN SOA ns1.domain.com. root.domain.com. (
2013080901 ; Serial
604800 ; Refresh
86400 ; Retry
2419200 ; Expire
604800 ) ; Negative Cache TTL
;
@ IN NS ns1.domain.com.
@ IN NS ns2.domain.com.

1 IN PTR ns1.domain.com.
1 IN PTR ns2.domain.com.
1 IN PTR www.domain.com.
1 IN PTR mail.domain.com.

reverse dns ต้องให้ทาง idc ตั้งให้ครับ ลองติดต่อ hostinglotus เพื่อให้ติดต่อ idc ให้ช่วยตั้งค่า reverse dns ให้ครับ

ได้รับ IP Address จากใครก็ reply กลับไปคนนั้นครับแล้วบอกเขาให้ทำ rDNS ให้แจ้ง IP Address และ Hostname ไป แล้วก็รอครับ

แล้วถ้าผมจะติดต่อกับ idc ให้ช่วย เซ็ตอัพ โดยไม่ต้องติดต่อผ่าน lotushosting ได้หรือไม่ครับ — หรือ — ต้องให้ lotushosting ติดต่อกับาง idc ผมเท่านั้นครับ

มือใหม่ครับ ^^"

ขอบคุณครับ พอจะเข้าใจแล้วครับ ผมก็คิดว่าปัญหา ไม่เกี่ยวกับ idc สะอีก

ติดต่อผ่าน hostinglotus ดีกว่าครับ เพราะบาง idc ต้องเป็นผู้ติดต่อ (ลูกค้า) กับเขาเท่านั้นถึงจะให้ทาง idc ตั้งได้ครับ

จขกท ไม่ได้บอกว่าวางเครื่องกับโลตัสนี่ครับ แค่บอกว่าจดโดเมนกับโลตัส

สรุปแล้ว จขกท วางเครื่องกับใครก็ติดต่อคนนั้นให้ดำเนินการ reverse DNS ให้ ถ้าวางกับเจ้าของตู้อีกที ก็ติดต่อเจ้าของตู้ , ถ้าวางกับ IDC โดยตรง ก็ติดต่อ IDC

คุณจ่ายเงินค่าวางเครื่องค่าไอพีกับใคร ก็แจ้งไปที่คนนั้นครับ

ขออภัยครับ อ่านผิด วางโคโลกับใครก็ติดต่อคนนั้นให้ทำ rDNS เลยครับ