[ถาม]restart vps แล้วทำไมทำให้ ram & process ลดลงได้?

คือช่วงหลังๆมานี้เว็บผมช้ามาพอดูใน munin ก็เห็นกราฟขึ้นสูง ทางผู้ให้บริการก็แจ้งว่าเป็นที่scriptผม ซึ่งscriptนี้ใช้งานมานานแล้ว

แต่พอrestartแล้วก็ทำให้กราฟมันลดลงดังรูปครับ

จากรูปผมrestartไปตอนเที่ยงคืนและเที่ยงวัน ผลคือเว็บเข้าได้เร็วมาก

ผมเลยสงสัยว่า restart vps แล้วทำไมทำให้ ram & process ลดลงได้ครับ

มันไปclear อะไรที่ค้างอยู่บ้างยังไง

ผมจะได้ไปหาปัญหาต่อว่ามันเป็นที่อะไรที่ทำให้ใช้ ramและprocessเยอะ

พอจะมีแนวทางการmonitorปัญหานี้ยังไงบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เชค error log apache ดุครับมันจะบอกหลายอย่าง แล้วตามด้วยเชคสคริป

เจอหลายท่านเลย load สุง พอเชคตามที่บอกเจอเลย

การ reboot มันเป็นการ clear ทุกอย่างครับ เริ่มโหลดทุกอย่างใหม่หมด จึงไม่แปลกที่ process จะลดลง แต่พอไปสักพักมันก็จะค่อยๆเพิ่มขึ้นตามเดิม