ท่านใดมีวิธี restart server จากหน้าwebบ้างครับ

ท่านใดพอทราบวิธีทำปุ่มบนหน้า web สำหรับกดแล้ว restart เครื่อง server บ้างครับ

os centos6 64bit

ผมเป็นเจ้าของเครื่องใช้คนเดียว จะให้เปลี่ยน config อะไรก็ได้ครับ

และถามนอกเรื่องอีกเรื่องว่า ถ้า HDD ทำ raid1 อยู่ ถ้ามีตัวนึงเสีย เราจะทราบได้อย่างไรครับ

ลง webmin ไม่ง่ายกว่าเหรอฮ่ะ

จะลองศึกษาดูครับ เพราะ function จริงๆจะใช้มี1-2 อย่าง ไม่รู้ลงแบบนี้แล้วจะเหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตนรึเปล่า

http://www.narisa.com/forums/index.php?showtopic=13325

http://www.linuxquestions.org/questions/linux-newbie-8/shutdown-and-reboot-linux-system-via-php-script-713379/

เขียนเองเหนื่อยกว่าอีกครับ ต้องเซตให้ web server exec คำสั่งในสิทธิ์ root ได้

ใช้ sudo จะได้ไหมครับ ผมไม่เคยใช้ ถ้า sudo แบบบรรทัดเดียว ร่วมกับ php exec หรือ shell_exec

sudo NOPASSWD ครับ ข้อเสียคือใครที่มีสิทธิ์ up file ได้ถ้าบังเอิญรู้ก็ใส่ code เข้ามารันสั่ง shutdown ได้เลย - -’

รู้สุกว่าจะ sudo เฉพาะ file ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ อาจจะลงเป็น direct admin ไปเลย เพราะจะมีใช้พวก cron job ด้วย เท่าที่ฟังดูเหมือนเขียนเองจะเหนื่อยนะครับ

webmin ก็เวิร์กนะครับ

วางโคโล ที่ไหน ลองขอ Directadmin เค้าดู ง่ายกว่านะครับ

จริงๆก็ทำได้ครับ ง่ายด้วย

เขียนหน้า PHP ที่มีการตรวจสอบการ login

เวลาสั่ง reboot ก็ให้ php เขียนคำสั่ง ลงไฟล์*

เช่น cmd=reboot auth=root pass=xxxxx

• ไฟล์ควรอยู่ใน path ที่เรียกผ่านหน้าเว็บไม่ได้ และ user อื่นไม่สามารถเขียนไฟล์นี้ผ่าน php ได้ (open_basedir)

กำหนด cron (user root) ทุกนาที ให้เรียก shell ที่มาตรวจสอบไฟล์นั้นแล้วประมวลผล

ถ้าคำสั่งถูกต้องตามรูปแบบ ก็ลบคำสั่งในไฟล์ออก แล้วก็สั่ง reboot เครื่อง หรืองานอื่นๆตามคำสั่งในไฟล์ แล้วแต่จะกำหนดว่าจะให้ทำอะไรได้บ้าง

แต่โดยปกติแล้ว linux server ถ้ามันไม่มีอะไรเขาก็ไม่ reboot กัน

ปล่อยมัน up กันเป็น ปีๆ ไปเลย ยกเว้นว่ามี update kernel ก็รีบูตกันที

เครื่องที่รีบูตบ่อยๆ คือเครื่องที่มีปัญหา แต่แก้ปัญหาไม่ได้ หรือไม่รู้ว่าปัญหาคืออะไร ก็แก้กันง่ายๆด้วยการรีบูต

ถ้าเอาง่ายไม่ต้องเขียนอะไรเองวุ่นวายก็ webmin หรือ DA หรือ CP ตัวอื่นๆก็ reboot ได้

ขอบคุณ คุณ KKE ครับ ผมลง direct admin ไปแล้ว คือไม่อยากรบกวนคนลงเค้าบ่อยๆ

ไว้ผมศึกษา linux เบื้องต้นแล้วจะไปเรียนด้วยนะครับ อยากเรียนนานแล้วเหมือนกัน