ทำไมขั้นตอนการจดโดเมนที่ Resellerclub นานจังครับ 2 วันแล้ว

นานมากเลยครับลูกค้าจดโดดเมนตั้งแต่เมื่อวานตอนนี้ยังใช้งานโเมนไม่ได้เลยครับ

[COLOR=#000000][FONT=arial]www.into[/FONT]dns.com/[/COLOR]

โดเมนนี้ที่ลูกค้าจดเมื่อวานตอนเช้าครับ

[COLOR=#ff0000]thai4s.com

[/COLOR]ผมตั้งค่าอะไรผิดอีกแล้วเนี่ย…:875328cc:

ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

โดเมนยังไม่ได้จดทะเบียนครับ

http://who.is/whois/thai4s.com

เข้าไปจดผ่าน เว็บ resellerclub โดยตรงหรือ registrar ผ่าน whmcs resellerclub module หรอครับ

แต่ปกติจะได้เลยนะครับ

ได้แล้วครับ ผมลองเช็คดูปรากฎว่าไม่มีการจดโดเมนเกิดขึ้นเลย ทั้งๆที่ลูกค้าทำรายการมามีโดเมน+โฮส ตั้งแต่เมื่อวาน ตอนนี้ผมเอาไปจดโดยตรงแล้วครับ

แต่มีปัญหาอยู่ว่า

มันคืออะไรครับ

no reverse dns ตามที่มันระบุนั้นแหละครับ

ไม่มีคำแปลที่เป็นภาษาไทยครับ

RTP คือ reverse DNS ครับ ต้องแจ้งกับทาง IDC ให้ทำให้

แต่ว่า มันไม่เกียวกับว่าโดเมนใช้ไม่ได้นะครับ

ขอโทษนะครับ IDC คืออะไรครับ :baa60776:

มุขใช่ไหมครับ :189bbdde:

IDC internet data center ที่ ที่คุณวางเครื่องนั้นแหละ

IDC = I dont care ครับ hostgator บอกผมมา :07baa27a:

วิธีทำ Reverse DNS (PTR Record) ให้ส่งจดหมายไปให้ เจ้าของเครื่อง Server / เจ้าของ ตู้วาง Server หรือ Internet Data Center ที่เครื่อง Server ท่านวางอยู่ว่า

ช่วยทำ Reverse DNS (PTR Record) ให้ทีครับ
รายละเอียดดังนี้

[ใส่ชื่อ hostname ของ server ท่านในช่องนี้] ------> [ใส่ Server IP ของท่าน]

จากนั้นรอ 48 ชั่วโมงค่อยตรวจสอบอีกครั้งครับ

ถ้าชื่อผู้จดทะเบีนยตอนสมัครใส่เป้นภาษาไทยมา whmcs จะทำรายการจดโดเมนไม่ผ่านนะคัรบ ต้องแก้ profile แล้วค่อยสั่งจดใหม่

ปกติจดไม่ผ่าน มันจะสร้างto-doให้นะครับ

ลองอ่าน manual ของ whmcs ดูครับ ละเอียดมาก

:d5f02ecd:

ไม่ได้มุขครับ ผมโง่จริง :059: