อยากลองทำ reseller ดูครับ แต่เวลาโตแล้วปรับเปลี่ยนยากจริงไหมครับ

สวัสดีครับ

อยากลองเป็น reseller ดูครับ
พอมีความรู้บ้าง กำลังศึกษาความรู้ครับ จะได้ลดการติดต่อ hosting ให้น้อยที่สุดครับ

หากเราเริ่มด้วย reseller ก่อน
เกิดอยากขยับขยายลูกค้าที่มีจำนวนเยอะขึ้นด้วยการตั้งเครื่องเอง เคยได้ยินว่าจะมีปัญหาในกรณีเปลี่ยน ip จริงหรือครับ

งั้นเราเริ่มโดยเปิดเป็น vps และทำ share hosting เลยจะได้ป่าวครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำแนะนำล่วงหน้าครับ

ไม่ยาก และไม่มีปัญหาอะไรน่าเป็นห่วงนะครับ จะเริ่มจากจุดไหนก็ได้
ทุกการเปลี่ยนแปลงมันมีขั้นตอนที่ต้องทำแค่นั้นเอง

ถ้าไม่ได้ต้องการย้ายผู้ให้บริการใหม่ ส่วนใหญ่แล้วสามารถนำไอพีเดิมมาใช้ได้ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนไอพีครับแนะนำปรึกษากับผู้ให้บริการแต่ละเจ้าดูครับ

ถ้าจาก reseller ขยับไป vps ก็ต้องเปลี่ยน IP ครับ อาจจะมีความขลุกขลักตอนเปลี่ยนนิดหน่อย แต่อาศัยทำในเวลากลางคืน หรือทำช่วงที่มีคนใช้งานน้อยที่สุดครับ

และให้ใช้ DNS เป็นของตัวเอง เวลาเปลี่ยน IP ก็ จะแก้ที่ผู้ให้บริการที่เดียว เว้นแต่กรณีที่มีลูกค้าไปใช้ DNS เช่น ของ CloudFlare หรือ DNS ส่วนตัว ก็แจ้ง IP ใหม่ ให้ลูกค้ารับทราบด้วย

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ผมมี website (onehost.site) พร้อมใช้ขาย (2500บ.) ครับใช้ Blesta มี clients 16คน / Domain อีก 11เดือน สนใจทักมาครับ / asian1pro@yahoo.com