การจดโดเมนผ่าน reseller อ่ะครับ

คือผมอยากรู้ว่าถ้าผมให้ท่านนึงจดโดเมนให้
แล้วให้ท่านคนนั้นลบโดเมนที่ผมจดไปเนี่ย ปกติทำได้ใช่มั้ยครับ
แล้วเบ็ดเสร็จจะต้องจ่ายตังค์เท่าไหร่อ่ะครับ

คือเรื่องของเรื่องมันมีอยู่ว่า

คือ acc. godaddy ผมมัน backorder domain ไรก็ได้อันนึง (ก่อนหน้านี้ backorder domain ไว้แล้วมันแย่งไม่ทัน)
แล้ว ผมจะจดโดเมนที่ตอนนี้ยังว่างอยู่ แต่เอาอันนั้นมาใช้ไม่ได้
ผมจึงอยากให้ใครก็ได้้จดโดเมนอันนั้นให้ แล้วผมก็สั่งให้ godaddy ผม backorder domain นั้น … หลังจากนั้นก็ให้ใครคนนั้นลบโดเมนที่ผมให้เค้าจดทิ้ง
และแล้วระบบ backorder ก็จะ work !!

อ่ะครับ แบบนี้เบ็ดเสร็จต้องเสียตังค์ยังไงเหรอฮะ
คือเสียดายอ่ะครับจ่ายเงินกับมันไปแล้วอ่ะครับ
ผมลองสั่ง backorder domain นั้นมันก็ขึ้นว่าโดเมนนั้่นยังว่างอยู่ให้จดธรรมดาเลยอ่าครับ ==
เอาตัวเงินที่ซื้อ เครดิตไว้ backorder ไปใช้ไม่ได้
ตั้งเกือบ 800 บาทอ่ะครับเสียดาย

ขอบคุณครับ

ทำกันง่ายๆอย่างนั้นเลยหรือ? …เล่นฮั๊วกันเลย

[quote author=Webmatter link=topic=4046.msg31863#msg31863 date=1156773466]
ทำกันง่ายๆอย่างนั้นเลยหรือ? …เล่นฮั๊วกันเลย

ทำไมมันซับซ้อนจังเลย

1. โดเมนจดแล้วยกเลิกไม่ได้ครับ ยกเว้นว่าเป็นการ fraud register เช่น hack บัตรเครดิตคนอื่นมาจด ทาง registrar สามารถยกเลิกการจดนั้นได้หากจดไปไม่เกินกี่วันจำไม่ได้

2. ถ้าให้คนอื่นจดโดเมนนั้นให้ได้แล้ว (ก็ต้องเสียตังจดใช่ป่ะ) เสร็จแล้วมันยกเลิกไม่ได้ก็ต้องใช้ไปจนครบปี ถ้าทำเวบจนติดแล้ว จะเสียง back order ทำไม
    transfer เอาเลยง่ายและปลอดภัยกว่า (แต่ไม่ได้ใช้สิทธิ์ back order ฟรีใช่ป่ะ)

สรุปง่ายๆ
back order โดเมนที่น่าสนใจไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้แหละครับ
ส่วนอันที่ยังว่างก็จดเองไปเลย ไม่ต้องไปทำให้มันซับซ้อนแต่เสียตังพอๆกัน แถมเสี่ยงกว่าอีกตะหาก

ปกติของ Onlinenic จดแล้วต้องการลบสามารถลบได้นะคะ แต่ว่าต้องเสียค่าธรรมเนียบลบด้วยค่ะ ในกรณีที่จดได้ไม่เกิน 1 ชม หรือ 1-3 วันเนี่ยค่ะ จำไม่ค่อยได้ แต่ถ้าเลยช่วงนี้ไป อยากลบก็ลบได้ แต่เสียเงินค่าจดไปเต็มๆ ไม่ได้คืน

ใช่ครับของ OnlineNIC หากจดแล้วไม่พอใจ หรือ จดผิด สามารถยกเลิกได้ภายใน 3 วัน และต้องเสียค่าธรรมเนียม $3 ครับ

มีบาง registrar นะคะ ยกเลิกภายใน 3 วัน ไม่ charge เลยค่ะ ยืนยัน

This request has been processed in the timeframe the Registry allows for credits.
The domain has been deleted and full credit has been issued. We’ll close this case now.

ช่วยแปลเป็นไทยหน่อยซิครับ…ภาษาอังกฤษไม่เก่ง

ไม่เก่งอังกกษเหมือนกันครับ แต่เข้าใจได้ว่า เขาดำเนินการตามคำร้องขอของคุณเรียบร้อยแล้ว โดยการ delete ชื่อโดเมนเนม
ในช่วงเวลาที่ทาง Registry อนุญาตให้ delete ได้ ดังนั้นคุณจะได้รับเงินคืนทั้งหมดครับ

ตอนนี้เดือนกว่าได้แล้วมั้ง เงินยังไม่เติมกลับมาใน account เลย จะลองติดต่อดูอีกที ขอบคุณครับ…

สรุป registra ไหนบ้าง
onlinenic ใช่มะฮะ