ทำไงดีครับ จะย้ายโดเมนแต่ Reseller เก่าลีลาเยอะ

ผมต้องการย้ายโดเมนจาก Godaddy ไป onlinenic

พอดีคนรู้จักไปจดโดเมนกับนาย A(คนกลางนามสมมุติ) ซึ่งนาย A ก็ไปจดกับ Godaddy อีกที ประมานว่าลีลาเยอะมาก พอผมจะทำเรื่องย้ายไปจดกะที่อื่น
ผมก็ขอ user pass ที่ไว้ login เข้า godaddy แต่ทางนาย A ไม่ให้มาครับ เค้าอ้างเหตุผลว่า account นี้มีอยู่หลายโดเมนให้ไม่ได้

ผมเลยให้เค้าส่ง Auth code ให้ เค้าก็อ้างนู้นอ้างนี้ ต้องทำเอกสารวุ่นวาย (ซึ่งจริงๆ แค่เข้าไป กด Authorization Code: Send by mail) ก็ได้แล้ว
เลยให้เค้า transfer reseller id ไปให้ที่ใหม่ เค้าก็ไม่ทำให้ (ประมานอ้างนู้น อ้างนี้ ไม่อยากให้ย้ายออก)
ผมเลยลองเข้าไปที่ forget password ใน godaddy กะ ให้มานส่งรหัสมาทางเมล์ ก็ไม่ได้ มานดันเป็น email ของนาย A ซะอีก

โดย ชื่อ registant กับเมล์ ที่จดโดเมนนั้นเป็นของผมครับ ตอนนี้ผมจะทำไงดีครับ

สงสัยอยู่ สามเรื่องคือ

• ถ้ากด Authorization Code: Send by mail มานจะส่งไปให้เมล์ไหนครับ เมลของ registant เลยรึเปล่า
  • ผมจะทำไงต่อไปดี จะส่งจดหมายไปแจ้งทาง Godaddy เลยดีมั้ยครับ คือมีหลักฐานแค่เมล์ของ registant เอง
  • โดเมนใกล้หมดอายุแล้วครับ อีกประมานอาทิตนึง เลยพยายามเร่งเรื่องย้าย เต็มที่ แต่ติดไอ้นาย A เนี่ย เลยอยากจะรู้ว่า ถ้าโดเมนหมดอายุ แล้วหลังจากนั้น มีโอกาสที่จะโดนแย่งจดโดเมนเลยหรือไม่ครับ ประมาณกี่วันอะ

ขอบคุณมากครับ

ตอนแรกก็เปิด account ใหม่เป็นของตัวเองก่อน

แล้วให้คนจดคนนั้นทำแบบนี้ (บอกให้ทำ)

ถ้าเขาไม่ทำให้ก็ลองแบบนี้…น่าจะได้
http://help.godaddy.com/article/4043

หมดอายุแล้วต้องต่อกับ registrar เจ้าเดิมเท่านั้น (godaddy) ภายใน 20-30 วัีน
ซึ่งหลังจากหมดอายุแล้วส่วนมากจะยังสามารถย้ายโดเมนไปต่ออายุกับ account อื่นภายใต้ registrar เดียวกันได้อยู่ แต่บาง registrar ก็อาจจะไม่ได้

ทางที่ดีพยายามต่อรองขอปลดล๊อคโดเมน + auth code มาให้ได้ก่อนหมดอายุ 3-5 วันครับ เพื่อดำเนินการแจ้งย้ายได้ทัน
เพราะถ้าไม่ทันก็ต้องต่อกับ godaddy ลูกเดียว และดูแล้วก็คงต้องต่อกับนาย A เหมือนเดิม
ถ้าหมดอายุจริงๆก็ลองทำตามที่คุณ coloshare แนะนำครับ หาทางย้ายมาต่ออายุใน account เราเอง

บอกชื่อนาย A เลยสิครับ เดี๋ยวเค้าก็ย้ายให้ :smash: ต้องเป็นคนดังก่อนถึงจะกระตือรือร้น :sleep:

:smash: :smash: :smash:

เราเสียหาย อย่าไปกลัว …

ใน whois
Administrative Contact กับ Technical Contact เป็นอีเมล์ของเราใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ auth code ก็จะส่งมาหาอีเมล์เราครับ

ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ
แต่ผมวว่า นัดเจอเค้าคงไม่มาหรอก

ตอนนี้กะเอาระเบิดไปบอมบ้านมันแล้ว 555 ลีลาเยอะนัก

ความเห็นของคุณ coloshare เดียวเอาไว้เป็นท่าไม้ตาย ทำท้ายสุด
ตอนนี้ ส่งจดหมายไปหา godaddy ให้เค้าส่งให้อยู่ครับ

เอ่อ สำหรับ godaddy นะครับ อันที่จริงให้นาย A เข้าไปที่ หน้า manage domain แล้วก้อเลือก change account มันก้อจะมีให้กรอก ชื่อ ที่อยู่ email ของคุณ คล้ายๆ จดโดเมนใหม่ หลัง นาย A กรอกและ submit เรียบร้อยแล้ว มันก้อจะมี เมลล์มาหา email ที่นาย A กรอกเมื่อสักครู่ คุณก้อเข้าเมล์ คลิก link ทำไปตาม step แค่นี้ก้อเสร็จแล้วครับ (ถ้ายังไม่มี account กับ godaddy มันก็จะพาไปสมัครเอง)

โดเมนไม่กี่บาททำให้ก็จบ ไม่รู้จะไปลีลาอะไรกับลูกค้านักหนาน้อ

เคสแบบนี้เจอบ่อยเหมือนกัน :slight_smile: ติดต่อฝ่ายซัพพอร์ตของเจ้านั้นๆเลยครับ เสร็จทุกราย