กำลังจะทำ reseller hosting ขอคำแนะนำหน่อยครับ

สวัสดีครับ
ผมเพิ่งทำ reseller hosting ครับ เพราะเห็นว่ามันไม่ค่อยยุ่งยาก
แต่ก็มีข้อสงสัยหลายอย่างครับ คือ

[LIST=1]
[]พวก ระบบ whmcs billing system หรือ hostbill อะไรพวกนี้ จำเป็นมากไหมครับสำหรับคนเพิ่งทำ ถ้าไม่มีต้องทำยังไง
[
]เรื่อง VAT 7 % ไม่เข้าใจตรงนี้เลย
[]ผมจำเป็นต้องสมัคร reseller domain ด้วยไหม
[
]ตามความเข้าใจของผมพวก billing system นี่ แค่จัดการเกี่ยวกับการจัดซื้อใช่ไหมครับ เรื่องการเพิ่ม account เราต้องไปเพิ่มเองใช่มั้ยครับ หรือมัน link ให้เลย
[/LIST]
ที่นึกออกตอนนี้ก็มีแค่นี้ครับ
ขอบคุณครับ:875328cc:

“ผมเพิ่งทำ reseller hosting” หมายความว่าไงครับ พึ่งจะไปสมัคร reseller จากคนอื่นเพื่อมาแบ่ง host ขาย หรือว่า มี server อยู่แล้ว แล้วจะทำ reseller ขาย

แต่ผมเข้าใจว่าคุณไปสมัคร reseller มาเพื่อแบ่ง host ขาย

1. ถ้าไม่ทำระบบขาย account แบบอัตโนมัติ ไม่จำเป็นครับ ทำมือเอาก็ได้ ขายได้ เช็คเงิน มาเปิด account ผ่าน control panel อยู่ที่ว่า จะมองช่องทางการทำตลาด จับกลุ่มลูกค้าแบบไหน (ผมก็ทำมือ)
  2. พึ่งเริ่มต้นธุรกิจ รายได้คงยังไม่ถึงปีละล้านแปดแสนบาท มั่งครับ อย่าพึ่งไปพะวง ค่อยๆศึกษาระบบธุรกิจ ระบบภาษี ไปก่อน อยากเสียภาษีให้ถูกต้อง ไปจดทะเบียนพานิชย์ให้เรียบร้อยจะทำแบบบุคคลธรรมดา หจก. บริษัทละครับ สิ้นปีก็ไปยื่นภาษีกับสรรพากร ของผมก็ทำแบบบุคคลธรรมดา อยากเข้าใจเรื่องภาษี แนะนำหาหนังสือพวก ธุรกิจเบื้องต้น มาอ่านครับ จะไปซื้อเป็นเล่มๆ หรือหาอ่านจากเน็ต ตามสดวกครับ
  3. ถ้าจะทำ host แบ่งขาย การเป็น reseller domains ด้วย มันก็จะทำให้คุณบริหารงานให้ลูกค้าได้ง่ายขึ้น
  4. ระบบ billing ดีดี จะไปผูกกับ control panel สร้าง account ให้ครับ ถึงเวลาจ่าย เช็คให้พร้อม มีการเตือนเรา เตือนลูกค้า ครบกำหนดยังไม่จ่าย ปิด account ให้ด้วย

เข้าใจถูกแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ เคลียเลย :875328cc:

ถ้ามีงบ จัด WHMCS เลยครับ จะทำให้การบริหารจัดการของคุณง่ายขึ้นเยอะ

งบไม่มีครับ :189bbdde:
เลยลองใช่ billing box ดูครับ
ถ้างบมี ไม่มีพลาดแน่นอนครับ (เห็นหลายคนการันตี)
ตอนนี้เจอปัญหา ติดตั้งไม่ผ่าน :e111de78:
สงสัยจะเกี่ยวกับโดเมน (เพิ่งสมัครมาหมาด ๆ ) ว่าจะรอดูอีกทีครับ

ไม่ผ่านยังไงตรงไหนครับ เอามาสอบถามได้เลย เดี๋ยวคนในนี้ช่วยตอบ

ติดตั้ง billingbox เสร็จแล้ว พอเข้าหน้า admin มันขึ้นอย่างนี้ครับ
[COLOR=#606060][FONT=Arial]Cannot access parent:: when current class scope has no parent in ////***/htdocs/boxbilling/bb-library/Box/Exception.php[17][/FONT][/COLOR]

น่าจะช่วยได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
เท่าที่ผมลองค้น ๆ ดูพบว่า มันเกี่ยวข้องกับ ionCube loader (ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวมั้ย)
เพราะในไฟล์ มันมี
“if(!extension_loaded(“ionCube Loader”)){ echo “ionCube loader is required to run BoxBilling. Instructions to install ionCube loaders Loader Download - PHP Encoder, protection, installer and performance tools from ionCube or contact support at http://www.boxbilling.com”; exit(199); }
?>”

มันแปลว่าต้องติดตั้ง ionCube loader ใช่ไหมครับ
ตอนนี้เลยติดต่อเจ้าของโฮสครับ เผื่อเขาจะแก้ได้ครับ