งงแบบเป๋กสุดขีด!...เป็น Resell กับ Onlinenic

งงแบบเป๋กสุดขีด!..เป็น Resell กับ Onlinenic

เมื่อวานผมย้าย DNS เป็น ns1.XXXX.com

ต่อมา 5 ช.ม. ใชช้ได้และสุดยอด!

วันนี้เวลา 4.05 PM

DNS กลับย้ายไปเป็น ns3.onlinenic.com กับ ns4.onlinenic.com

ใครพอจะอธบายปกฎการณ์ที่เกิดขึ้นได้บ้างครับ
ผมล่ะงงเลย~ :stuck_out_tongue:

ขณะนี้เวลา 5.30 มันกลับเป็น ns3.onlinenic.com,ns4.onlinenic.com อีกแล้วครับ

ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้มาก่อนเลยนะคะ แต่เนื่องจากน้องการใช้ ADSL ต่อเน็ตเข้าไปยังเครื่อง Server ที่บ้าน ทำให้ IP เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา น้อง Guy ก็เลยต้องเข้าไปเปลี่ยน DNS ของโดเมนเนมบ่อยๆ อาจทำให้ระบบมันสับสน … ท่านใดเคยเจอหรือทราบสาเหตุ ช่วยตอบน้องเขาหน่อยนะคะ :angel:

บางทีก็เป็นที่ isp บ้านเรา

เอ๊ะ ผมเห็นว่าเป็น
Domain Name: GUY852.COM
Registrar: ONLINENIC, INC.
Whois Server: whois.OnlineNIC.com
Referral URL: http://www.OnlineNIC.com
Name Server: NS1.JAIDEEHOSTING.COM
Name Server: NS2.JAIDEEHOSTING.COM
Status: ACTIVE
Updated Date: 20-oct-2005
Creation Date: 09-aug-2004
Expiration Date: 09-aug-2006

เหอะๆ ลอง whois ที่ internic ดูมั่นคงกว่า
ส่วน DNS ของผมแก้ หรือ จดใหม่ 1-2 นาทีก็ได้แล้ว ( true isp )
ส่วนเจ้าอื่นๆ คิดว่าเป็นที่ isp มากกว่า

สงสัยน้องเค้ากลัวพี่สยามเว็บโฮส มายิง adsl น้อยๆของน้องเค้า
เลยไปเช่าโฮสประชดพี่แน่ๆ เลย :ph34r:

งงแบบเป๋กสุดขีด!..เป็น Resell กับ Onlinenic

เมื่อวานผมย้าย DNS เป็น ns1.XXXX.com

ต่อมา 5 ช.ม. ใชช้ได้และสุดยอด!

วันนี้เวลา 4.05 PM

DNS กลับย้ายไปเป็น ns3.onlinenic.com กับ ns4.onlinenic.com

ใครพอจะอธบายปกฎการณ์ที่เกิดขึ้นได้บ้างครับ
ผมล่ะงงเลย~ :stuck_out_tongue:

เช็คยังไงครับที่ว่าค่ามันเปลี่ยนกลับ
เช่น 1 เข้า domain cp ตรวจสอบแก้ไขค่า dns
2 เช็คผ่าน whois ของ onlinenic
3. เช็คผ่าน whois ที่อื่นๆ
4. อื่นๆ

ใช้เวลา 24-48 ชม. ครับ เวลามาตรฐาน ก่อนที่การเปลี่ยนแปลงจะสมบูรณ์ การที่มันเปลี่ยนบ่อยๆ ตามเวลาที่กล่าวมา เพราะว่า DNS มันจะ cache หรือเก็บตาม domain name servers ต่างๆ บาง serevrs ก็คงยังไม่รับรู้การเปลี่ยนแปลงนั้น

Just my 2 cents

ครับ… :unsure: ผมรู้และเพราะอะไรไม่น่าซนเลยงิ

จากประสบการณ์นะครับ เร็วที่สุด สำหรับการจดโดเมนนี่ 3 ชั่วโมงครับ และไม่เกิน 10 ชั่วโมงด้วยครับ ที่ช้า ๆ กันนั่น น่าจะช้าจาก การจดช้านะครับ :lol: :lol:

จดโดเมนใหม่งะผมจดและใช้ได้เลย แต่ย้ายนี้ผมใช้เวลานิดนึง :smiley:

งงแบบเป๋กสุดขีด = อาการ งงแบบใหม่ ของวัยรุ่นชาวไทย ในขณะนี้

เคยได้ยินแต่ งง แป๊ก :stuck_out_tongue:

สงสัย เด็กแนวประจำ THT

เข้ามา ขำ ด้วย :lol:

จดโดเมนใหม่งะผมจดและใช้ได้เลย แต่ย้ายนี้ผมใช้เวลานิดนึง :smiley:

คุณ networkthai.com เก่งจริง ๆ ใช้ ตัวจดที่ไหนเหรอครับ จดปุ๊บ ใช้ได้ปั๊บอ่ะ จะใช้มั่ง :lol: :lol:

[quote] จดโดเมนใหม่งะผมจดและใช้ได้เลย แต่ย้ายนี้ผมใช้เวลานิดนึง :smiley:

คุณ networkthai.com เก่งจริง ๆ ใช้ ตัวจดที่ไหนเหรอครับ จดปุ๊บ ใช้ได้ปั๊บอ่ะ จะใช้มั่ง :lol: :lol: [/quote]
ที่ใช้บริการอยู่ จดใหม่ไม่เกิน 1 ชั่วโมง ใช้ได้เลยเหมือนกันค่ะ เคยทำได้ ประมาณ 10 นาที ใช้ได้แล้ว ตอนแรกนึกว่าผึเข้า ฮ่าๆ

[quote] [quote] จดโดเมนใหม่งะผมจดและใช้ได้เลย แต่ย้ายนี้ผมใช้เวลานิดนึง :smiley:

คุณ networkthai.com เก่งจริง ๆ ใช้ ตัวจดที่ไหนเหรอครับ จดปุ๊บ ใช้ได้ปั๊บอ่ะ จะใช้มั่ง :lol: :lol: [/quote]
ที่ใช้บริการอยู่ จดใหม่ไม่เกิน 1 ชั่วโมง ใช้ได้เลยเหมือนกันค่ะ เคยทำได้ ประมาณ 10 นาที ใช้ได้แล้ว ตอนแรกนึกว่าผึเข้า ฮ่าๆ [/quote]
ที่ไหนเหรอครับ พอจะบอกได้รึเปล่าฮะ จะได้มีหลักแหล่ง ที่จดได้ ไว ๆ หน่อย ไม่อยากรอนาน :lol: :lol:

เดี๋ยวนี้พวก .com จด 5-10 นาทีก็ใช้ได้แล้วครับ นานจริงๆ ไม่เกิน 1 ชม.

ผมเป็นรี ที่นี้ครับ http://reseller.manydomain.com/ แต่จดและใช้ได้เลยจริงๆ นะ ทั้ง .com .net .org