สอบถามเรื่อง Remote Desktop Connection ค้าง

ใช้ Windows Server 2008 R2 ครับ

ช่วงหลังๆ มีปัญหาเรื่อง RDP session ค้างในระบบ

อาการคือเวลาเรา RDP เข้าไปในเครื่องเซิฟเวอร์แล้วบางครั้งเป็นหน้าจอสีดำ ทิ้งไว้ซักพักจึงกดออกจากหน้าจอ RDP

จากนั้นลอคอินเข้าไปอีกรอบ จะขึ้นข้อความ “The task you are trying to do can’t be completed because remote desktop services is currently busy. Please try again in a few minutes. Other users should still be able to log on” ในระหว่างที่ขึ้นข้อความนี้ Service และ Application ทุกอย่างในเครื่องเซิฟเวอร์ทั้งหมดจะค้าง
บางครั้งต้องรอประมาณ 30 วินาทีถึงจะกดเข้าได้ / หากโชคร้ายจะขึ้นข้อความแบบนี้ตลอด ต้องสั่ง Restart เครื่องเซิฟเวอร์อย่างเดียว

ถึงแม้ Restart เซิฟเวอร์แล้วทิ้งไว้ซัก 2-3 วัน ก็จะเริ่มมีอาการเป็นอีก

มีท่านไหนพอจะทราบวิธีแก้หรือเปล่าครับ

ปล.หากโพสผิดหมวดต้องขออภัยด้วยนะครับ

ลองดู RAM ในเซิฟเวอร์ว่าว่างเหลือประมาณ 10-20% หรือเปล่าครับ เพราะอาการนี้เคยเกิดขึ้นจากแรมหมด ไม่พอให้ Windows ได้ manage เลย

บน VM หรือเปล่าหรือว่า Physical Server จริงๆ

Ram มี 32gb ใช้ไปไม่ถึง 40% ครับ CPU ใช้ไป 15%

รันบน [COLOR=#333333]Physical Server จริงๆ ครับ

คิดว่าน่าจะเป็นช่องโหว่ของวินโดว์ครับ[/COLOR]

แล้ว HDD หล่ะ หรือ เน็ต ปกติไหมครับ ได้ลองเช็คหรือยัง

ลองเข้าด้วย mstsc /admin จะเป็นการเข้า RDP โดยสิทธิ Admin สามารถเข้าได้แม้ [COLOR=#333333]Session[/COLOR] เต็มครับ