ระวัง registrationdom.com หลอกลูกค้าให้ต่ออายุ domain

ผมได้รับ e-mail แจ้งต่ออายุ จาก registrationdom.com เป็นลักษณะ scam

คือ หลอกให้ ต่ออายุ ทั้งๆ ที่โดเมน ไม่ได้ อยู่กับมัน

โดยมัน จะทำ e-mail เป็นว่า โดเมน ของคุณจะหมดอายุ ให้คลิก เพื่อต่ออายุ และ หลอกให้ ใส่ ข้อมูลบัตรเครดิต

อย่างเราๆ ท่านๆ คงไม่เท่าไหร่ แต่ ถ้า ลูกค้า ที่ไม่ค่อยจะรู้เรื่อง อาจจะ เสียรู้ได้

ฝากเตือนๆ กันครับ

ค้นใน google มา สรุป เป็น scam

http://www.edotnews.com/2010/12/08/beware-of-registrationdom-com/

แนบรูปให้ดูครับ มัน e-mail มาประมาณนี้

ขอบคุณที่นำมาเตือนกันครับ

ขอบคุณครับ

สาธุ …

ต่ออายุ 75$ แพงเกิ้น

ขอบคุณที่นำข่าวมาแจ้งครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

sedo ก็เป็นครับโดเมนที่ search แล้วเจอว่าขึ้นขายใน sedo ปัจจุบันไปไหนแล้วก็ไม่รู้แบบนี้ก็มาก

แพงขนาดนั้น ถึงไม่รู้ว่ามันหลอกก็ไม่ต่อหรอกครับ ทิ้งมันเลยดีกว่า

เคยเจอแต่แบบที่เสนอให้จดชื่อที่คล้าย ๆ กัน ลูกค้าโทรมาถามว่าให้ทำไง

แต่แบบ email phishing หลอกให้ต่ออายุนี่ยังไม่เคยเจอ

มีหลายรายครับ ก็ต้องอ่านอีเมล์ดีๆ และตั้งสติหน่อย ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ

ปักหมุดในก่อนครับ

เราสามารถเข้าไปเชคที่ whois ได้นะคะว่า โดเมนเราหมดอายุวันไหน และจดโดเมนกับใคร โดยใส่ชื่อโดเมนเข้าไปค่ะ แล้วลอง search นะคะ แล้วจะได้ไม่ต้องเสียตัง อิอิ

เลวมาก -_-’’ สงสาคนที่ไม่รู้เรื่อง

ขอบคุณครับ