ตรงช่อง Registrant เราสามารถใส่อะไรก็ได้ใช่ไหมครับมีผลอะไรไหม (จดกับ godady.com)

คือผมจะทำเกี่ยวกับการเก็งกำไรโดเมนน่ะครับ ตรงช่องนี้ เลยอยากจะใส่ข้อความโฆษณาน่ะครับ

ที่จริงทำแล้วอ่ะครับ whois ก็โชว์นะครับ

มันจะเป็นปัญหาอะไรไหมครับในเรื่องของอนาคต

อ้อ…ผมจดกับ godady ครับ

ตรงช่อง Registrant สำคัญมากนะครับต้องใส่ชื่อเจ้าของโดเมนเนมที่จดเอาไว้ด้วย เพราะเผื่อเวลามีปัญหา คุณจะได้อ้างอิงจากบัตรประชาชน หรือ Passport ได้

1.ผมเข้าใจว่า (อาจผิด) ถ้าโดนขโมยโดเมนแล้ว ตรงนี้ก็จะถูกเปลี่ยนได้อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ เหมือนกับว่าบัตรประชาชนก็ช่วยไม่ได้ เพราะข้อมูลมันเปลี่ยนไปแล้ว

ถามเพิ่มครับ
2. ถ้าผมขายโดเมนได้ ผมก็เปลี่ยนตรงนี้ก่อนให้ลูกค้า (หรือลูกค้าก็เปลี่ยนได้เอง) ไม่ใช่เหรอครับ
3. หรือว่า ทาง godaddy.com เค้าเก็บบันทึกข้อมูลตรงนี้ไว้เหรอครับ

การเปลี่ยนแปลงข้อมูลใดๆ ไม่ว่าโอนย้าย หรือ จดทะเบียน มีการเก็บ log อยู่แล้วครับ
เช่นเมื่อมีปัญหาการถูก hack account ก็ยังสามารถติดตามกลับคืนมาได้ครับ หากพิสูจน์ได้
แต่หากโดเมนเนม นำไปก่อการใดๆ ที่ผิดร้ายแรง ก็อาจส่งผลให้เราติดหางเร่ ไปด้วยนะครับ คิดดีดี
แต่หากมีข้อพิพาท ส่วนนี้ก็พิสูจน์อะไรได้หลายๆ อย่าง เพื่อขอคืนเช่นกันครับ