ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เรื่อง Register DNS

ที่บริษัทผมได้เปลี่ยนชื่อบริษัท แล้วเค้าต้องการให้เปลี่ยนโดเมนของบริษัทใหม่

ทางผมก็ได้จดโดเมนใหม่มากับทางเว็บๆหนึ่ง ซึ่ง DNS ของโดเมนก็จะเป็นของ dns-diy

ทีนี้ทางผมต้องการที่จะให้ทางผู้ให้บริการทำการ Register DNS เนื่องจากจะำทำ DNS Server ไว้เองที่บริษัท

แต่ทางผู้ให้บริการไม่ทำให้ บอกว่าทางผมต้องเป็น Reseller ถึงจะสามารถ Register DNS ได้

ผมต้องทำยังไงครับถึงจะ Register DNS ได้

ถ้าตามที่ผมเข้าใจผู้ให้บริการจดโดเมนต้องดำเนินการในส่วนนี้ให้ไม่ใช่หรือครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยนผู้ให้บริการเจ้าอื่นที่สามารถ Register DNS ให้ผมได้ ต้องทำยังไงบ้างครับ

เซ็งแทน จขกท เลือกผู้ให้บริการผิด

ถ้าเป็น enom / resellerclub เมื่อจดโดเมนแล้ว ลูกค้าจะมีหน้าเข้าไปจัดการแก้ไขเปลี่ยนแปลงค่าได้เอง รวมถึงทำการ register child name server ได้เอง

สำหรับ onlinenic นั้น ลูกค้าสามารถแก้ไขได้เพียงค่า dns และ ชื่อที่อยู่เจ้าของโดเมนเท่านั้น ส่วนการ register dns นั้นทางผู้ให้บริการซึ่งเป็นระดับ reseller ถึงจะทำได้

ดังนั้นกรณีนี้ทางผู้ให้บริการจะต้องดำเนินการให้เรา เมื่อผู้ให้บริการซึ่งเป็น reseller บอกมาว่า ต้องเป็น reseller ถึงจะทำได้ ผมก็ไม่รู้ว่าจะแปลความหมายยังไง ได้แต่เซ็งแทน

ก็เราเป็น user ทำไม่ได้ แล้วผู้ให้บริการเป็น reseller ทำได้ แต่ไม่ทำให้

แนะนำว่าพอครบ 60 วัน ให้ทำเรื่องย้ายโดเมนไปอยู่กับผู้ให้บริการเจ้าอื่น ถามก่อนว่าใช้ของ registrar ใหน เช่น resellerclub จดแล้วมีหน้าให้เข้าไปจัดการแก้ไข ชื่อที่อยู่ และ child name ได้เองเลยหรือไม่

ระหว่างนี้ก็ใช้ dns-diy ไปพลางๆก่อน (โดเมนที่จดใหม่ ต้องรอให้ครบ 60 วันจึงจะย้ายโดเมนได้ครับ)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมก็มึนเลยเหมือนกันพอดีคนที่จดโดเมนเป็นพี่ที่บริษัทอีกคนนะครับ

ตอนผมโทรไปให้ทำการ Register DNS ใ้ห้ก็ไม่รู้เรื่องเลยนะครับ

ตอบมาว่าผมต้องดำเนินการเอง อธิบายไปก็ไม่เข้าใจ

ทางเค้าเข้าใจแค่ว่าไปเปลี่ยน DNS ของโดเมนซึ่งพอเค้าไปเปลี่ยนมันก็ต้องไม่ได้อยู่แล้ว

เพราะยังไม่ได้ Register DNS ตอนนี้เลยต้องใช้ DNS ของ dns-diy ไปก่อน

แต่ก็มีปัญหาติด Blacklist ของ mail server เนื่องจาก ไม่มี Reverse Lookup Record

ผมคงได้แต่รอให้ครบ 60 วันแล้วค่อยเปลี่ยนผู้ให้บริการ

สอบถามนิดนะครับ ถ้าเราเปลี่ยนผู้ให้บริการใช้เวลาในการดำเนินการนานหรือเปล่าครับ

เพราะว่า mail ของบริษัทต้องใช้งานตลอดนะครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าสามารถ พลิกแพลงเรื่องชื่อโดเมนได้ แนะนำจดโดเมนใหม่ไปเลยดีกว่า

การย้าย ไปยังผู้ให้บริการรายใหม่ ใช้เวลาประมาณ 5-7 วันครับ

ผมเป็น Reseller Domain ของ Webnic อยู่ซึ่งระดับ End-User จะไม่สามารถ Register Nameserver ได้เองเหมือนกัน แต่ลูกค้าแจ้งมาก็จัดการให้ตลอด เพราะไม่ได้เสียเวลาอะไรมากมาย

เคยเจออยู่ที่นึงครับ ไม่รู้จะเป็นที่เดี่ยวกับเจ้าของกระทู้หรือเปล่า เขาไม่ยอมทำให้ support ตอบคล้ายๆที่เจ้าของกระทู้บอกนี่แหละครับ ทั้งให้เจ้าของโดเมนแจ้งไป สุดท้ายผมโทรไปเอง ก็ยังบอกอีกว่าทำไม่ได้ (ถ้าตอบว่าไม่ทำให้ก็สิ้นเรื่อง)

โฮสติ้งรายใหญ่ซะด้วย ค้นคีย์อะไรเกี่ยวกับโฮสติ้งไป มักจะเจอหน้า 1 - 2 (แอบมาร่วมบ่น )

อันนี้ แก้ปัญหา ไม่ถูกนะครับ

เขาติดต่อ อะไรได้ปกติ

ปัญหาคือเจ้าเดิมไม่ยอม register DNS ให้ ซึ่งทางบริษัทอยากใช้งานของตัวเอง

เบื่องต้นคงต้องใช้ DNS ของที่อื่นไปก่อน

Reverse DNS ต้องแจ้งทาง isp ให้ทำให้ครับ

ถ้าผู้ให้บริการไม่ register DNS ให้เรา หรือ ไม่ให้เรา register DNS ได้เอง ผมแนะนำตัดสินใจสั่งย้ายออกได้เลยครับ ถ้าโดเมนนั้นมีอายุการจดทะเบียนมาไม่ต่ำกว่า 60 วัน หรือถ้ามีอายุไม่ถึง 60 วัน ก็เลือกย้ายชื่อโดเมนไปยังผู้ให้บริการโดเมนที่เป็นตัวแทนอยู่ภายใต้ registrar เดียวกันกับโดเมนที่คุณจด โดยส่วนใหญ่สามารถที่จะสั่งย้ายโดเมนระหว่าง Account reseller ได้ทันที

การ transfer domain ไปยังผู้ให้บริการรายใหม่ ใช้เวลา 1 วัน หรือ 5 วันแล้วแต่ลูกค้าจะกด accept transfer เมื่อไหร่ค่ะ

กรณ๊อยากให้ย้ายเสร็จภายใน 1 วัน ให้กด accept transfer เลยหลังจากที่ได้รับอีเมลจาก registrar ค่ะ

เช่น

กรณีถ้าย้ายจาก onlinenic หลังจากการทำ authorization เสร็จแล้ว 1 วัน

ทาง onlinenic จะมีอีเมลส่งมาให้ แจ้งมาหัวข้อ "Notification of transfer registrar(…com)

ให้เปิดอีเมลนั้นขึ้นมา แล้วมองหา ข้อความ…if you wish to cancel the transfer, please visit the following URL and follow the instructions:

ด้านล่างประโยคนี้เป็นลิ้งค์ ให้เข้าไปกด reject or accept transfer ค่ะ หน้าตาลิ้งค์ประมาณนี้ค่ะ

https://www.onlinenic.com/english/transfer/transfer_out.php?s_id=10457390&domain_name=…com&checksum=3727351d62fd2cca42d4af51644a0649

ให้คลิ๊กเข้าไปตามลิ้งค์ แล้วกรอกรหัสผ่านตามที่อีเมลให้มาค่ะ มันจะเปิดหน้าใหม่ขึ้นมา มีให้คลิ๊ก reject หรือ accept

หากคลิ๊ก reject จะเป็นการยกเลิกการ transfer domain แต่หากคลิ๊ก accept แล้วกด submit

ทาง registrar จะทำการโอนย้ายโดเมนให้เลยภายใน 1 วันไม่ต้องรอ 5 วันค่ะ

กรณี รอ 5 วันคือ ผู้ย้ายไม่ได้เข้าไปกด reject หรือ accept หลังจากทำ autorization code แล้วปล่อยทิ้งเลย ไม่ไปกดให้ระบบทราบว่า accept ระบบเลยต้องรอ 5 วันแล้วค่อยย้ายให้ค่ะ

อืม ถ้าย้ายไป onlinenic ด้วยกันน่าจะสามารถทำได้เลย ไม่ต้องรอ 60 วัน แต่ก็น่าจะกลับมาปัญหาเดิมๆคือ ผู้ให้บริการคงจะบอกว่าทำไม่ได้

น่าเห็นใจจริงๆ บอกได้คำเดียวว่า จรรยาบรรณมีมั้ยครับ

แต่ข้อมูล Register เป็นของเรามั้ย ส่งจดหมายขอ User/Pass Manage Domain มาทำการแก้ไขเองเลยดีกว่าครับ สามารถสร้าง Name Server ได้เองเลย

แต่ถ้าข้อมูลก็ยังไม่ใช่ของเราก็ ต้องแก้ไขเสต็ปตามเพื่อนๆ ที่แนะนำด้านบนเอาครับ เสียเวลานิดหน่อยดีกว่า เสียอารมณ์กับผู้ให้บริการ

หยุดเสาร์-อาทิตย์ไปพักสมองมาไม่ได้เข้ามาดูเลย

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ครับ

ของผมคงเป็นเจ้าเดียวกับที่ คุณ freedom บอกแน่เลย

ส่วนข้อมูล Register ตามที่คุณ หนึ่งบอก

มีแค่ส่วน Registrant Information เท่านั้นที่เป็นของพี่คนที่สมัคร

ข้อมูลส่วนอื่นไม่สามารถแก้ไขได้

โดเมนผมจดไว้กับ Onlinenic ถ้าย้ายแล้วเป็นแบบที่คุณ KKE บอกคงเซ็งแย่

เอาชัวร์ผมคงรอ ครบ 60 วันดีกว่าเปลี่ยนที่ไปเลยน่าจะดีกว่า

อาจจะได้ย้ายช่วงหยุดยาวสงกรานต์พอดี

ขอบคุณทุกคนที่ให้ข้อเสนอแนะช่วยเหลือมากๆ ครับ

ถ้าเขาใช้ระบบ billing ของ whmcs สามารถ register name server จากใน whmcs ได้เลยนะครับ

ผมก็ติดปัญหาเดียวกับ จขกท. เลยครับ รอให้ครบ 60 วัน ย้ายโลด[url="…/…/user/22754-elcondor/"]