มีใครใช้ Redhat Enterprise ES บ้างครับ

ตอนนี้ผมมีเครื่อง Dual Xeon, RAM 4 GB, Harddisk 36x8 RAID5, 3 Powersupply
ลองลงเครื่องด้วย Fedora Core1 จะลง Ensim แต่มันใช้ได้แต่ 1 CPU พอให้มันทำ
งานแบบ 2 CPU เครื่องมันจะ Hang ไปเลยครับ แต่พอลง Redhat 7.3,8,9 ผ่านหมดครับ
แล้วยังได้ลอง Redhat Enterprise AS มันก็ผ่าน แต่หาตัว Enterprise ES ไม่ได้
เลยไม่รู้ว่าจะใช้ตัว ES ได้ไหม ถ้าได้จะได้หาซื้อตัวลิขสิทธิ์มาใช้น่ะครับ

ไปหาที่ 1000ทิป ก็ไม่มี มีแต่ตัว AS ใครพอจะมีที่แนะนำให้ดาวน์โหลดบ้างครับ
Server ผมลงทุนไปหลายตังค์แล้วครับ ยังตั้งทิ้งอยู่เลย… หรือถ้าใครมีใช้อยู่
ก็อยากจะยืม Copy แผ่นหน่อยจะได้ไหมครับ ที่ Redhat เขาก็มีให้ดาวน์โหลดอยู่
เหมือนกัน แต่ลองเข้าไปแล้ว 10 กว่านาที มันโหลดได้แค่ 300 K เท่านั้นเองครับ
เซ็งเลย… :frowning: ลองโหลดมาเป็นอาทิตย์แล้ว

ถ้าใครมีแผ่นจะให้ Copy แจ้งผมมาได้ที่ mamnut@yahoo.com ได้เลยนะครับ
แจ้งค่าใช้จ่ายมาได้เลย จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับทุกๆ คน

จริงๆๆ Fedora core1 ก็ทำงานบน Xeon ได้นะครับ p4 ยังเห็นเป็น 2
Xeon จะเห็นเป็น 4 ถ้าเป็น dual แต่ก็เห้นว่า ensim ใกล้จะคลอด version ที่ ทำงาน บน core 2 -3 ส่วน ES3 มันมี license นี่ครับ สั่งผ่าน redhat ก็ได้ครับ

:slight_smile:

ผมลองแล้วครับกับ Fedora ตอบบุ๊ตเครื่อง มันจะขึ้นมาให้เลือกว่าจะใช้ Kernel แบบ Multi Processer หรือ Singel Processer ถ้าเลือกแบบ Singel ก็ผ่านฉลุย ถ้าเลือกแบบ Multi ก็จะติด บู๊ตไมไป แต่ถ้าเป็น Linux ตัวอื่นที่เล่ามา ผ่านหมดครับ

เมื่อเช้านี้ได้ลองเมล์ไปคุยกับทาง Redhat แล้วครับ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น และเสปกที่ผมมีมันมีปัญหาอะไร ตอนนี้ก็รอคำตอบอยู่ครับ ถ้าเขาตอบได้เคลียร์ ก็คงต้องใช้ตัว Enterprise ดีกว่า สำหรับเครื่องนี้ สบายใจดี… :stuck_out_tongue:

สามารถแปลงตัว AS เป็น ES ได้ครับ
ตรง /etc/redhat-release, /etc/issue และไฟล์ config อื่นๆอีก 1-2 ไฟล์ (มั้ง) ครับ
ผมจะไม่ได้แล้วครับ

[root@ES]# cat /etc/redhat-release
Red Hat Enterprise Linux ES release 3 (Taroon Update 4)

[root@ES]# cat /etc/issue
Red Hat Enterprise Linux ES release 3 (Taroon Update 4)
Kernel \r on an \m

ลองเปลี่ยน 2 ไฟล์บน แล้วรัน up2date ถ้าไม่ได้ มันน่าจะมีอะไรบอกออกมา
(ว่าต้องแก้ไขไฟล์อะไรอีก ฯลฯ)

ของผมมีเครื่องนึง ทำแบบนี้เหมือนกัน ตอนนั้น หาแผ่น ES ไม่ได้น่ะครับ
ก็สำเร็จด้วยดีครับ

ทาง Redhat ตอบมาแล้วครับ ว่าให้ผมอัพเดท Firmware ของ Container RAID5 ให้เป็น Version ล่าสุด ก็จะใช้งานได้ ตอนนี้ก็สั้งซื้อ Redhat Enterprise ไปแล้วครับ โอ…แพงพอๆ กับ Windows 2003 เลย :frowning:

ไชโย… ได้แผ่นมาแล้วครับ :lol:

พี่ๆ น้องๆ ท่านใด ที่ต้องการลง Ensim 4 บน Enterprise 3 ES
อยากได้แผ่น ES3 ก็ติดต่อมาได้นะครับ จะ Copy ให้

สามารถนำไปติดตั้งใช้งานจริงได้ แต่จะอัพเกรดตัว Linux ไม่ได้ แต่ Ensim อัพเดทได้ปกติ