redemptionPeriod คืออะไร?

สวัสดีครับ พอดีโดเมนที่ผมจดไว้มันหมดอายุ จะจดใหม่ก็ปรากฎว่ามันยังเป็นชื่อของ registrar ที่เคยจดไว้ด้วยอยู่ แต่ไม่ได้ระบุว่าใครเป็นเจ้าของ พร้อมกับวันหมดอายุที่ล่วงเลยมาแล้ว กับคำว่า “redemptionPeriod”

ไม่ทราบว่ามันคืออะไรครับ

• วันที่ 45-75 โดเมนที่ไม่ต่ออายุ จะเข้าสู่ Redemption Period ( ช่วงเรียกค่าไถ่คืนโดเมนเนม อยากได้คืน ก็ต้องจ่ายแพงๆ ) ( จากราคาปกติไม่เกิน 500 บาท อาจจะเป็น50,000 บาททันที)

ซึ่งกินเวลานานถึง 30 วัน ช่วงนี้ โดเมนจะหลุดลอยไปอยู่ในอินเตอร์เน็ต ไม่อยู่ภายใต้การดูแล
ของผู้รับจดรายใดอีกหากเจ้าของโดเมนต้องการต่ออายุในช่วงนี้ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการดึง
โดเมนกลับมาแพงมาก (ระยะเวลาไม่แน่นอนค่ะ แล้วแต่ใครกำหนดก็ไม่รู้ แต่อยู่ในช่วงนี้ เคยเจอระยะนี้น้อยกว่า 45 วัน แต่ไปเจอระยะฟักตัวสุดท้าย มากกว่า 5 วัน)

• หลังจากวันที่ 75 โดเมนจะเข้าสู่ระยะ Pending Delete (ช่วงปีกงอก พร้อมบินหนีเราไป )

ขอบคุณมากๆ ครับ อธิบายได้ชัดเจนมากๆ เข้าใจแจ่มแจ้งเลย ผมก็เคยได้ยินเรื่องนี้มาเหมือนกัน แต่ทำเป็นไม่รู้ร้อน ไม่นึกว่าจะเจอเองซะนี่ โชคยังดีที่ชื่อนี้ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ และเป็นชื่อแบบไทยๆ ถ้ามีคนแย่งจด ก็คงลดโอกาสที่คนจะแย่งลงเยอะเลยล่ะ ^^

[quote author=cat link=topic=5531.msg49205#msg49205 date=1171772279]

• วันที่ 45-75 โดเมนที่ไม่ต่ออายุ จะเข้าสู่ Redemption Period ( ช่วงเรียกค่าไถ่คืนโดเมนเนม อยากได้คืน ก็ต้องจ่ายแพงๆ ถ้าไม่อยากให้นังน้องโดเมนนี่ตาย ก็จ่ายเงินมาซะดีๆ …ล้านบาท มิฉะนั้นน้องโดเมนเนมจะตกเป็นของคนอื่นนะ วะฮ่ะฮ่า ๆ ) ซึ่งกินเวลานานถึง
    30 วัน ช่วงนี้ โดเมนจะหลุดลอยไปอยู่ในอินเตอร์เน็ต ไม่อยู่ภายใต้การดูแล
    ของผู้รับจดรายใดอีกหากเจ้าของโดเมนต้องการต่ออายุในช่วงนี้ จะต้องเสีย
    ค่าใช้จ่ายในการดึงโดเมนกลับแพงมาก (ระยะเวลาไม่แน่นอนค่ะ แล้วแต่ใครกำหนดก็ไม่รู้ แต่อยู่ในช่วงนี้ เคยเจอระยะนี้น้อยกว่า 45 วัน แต่ไปเจอระยะฟักตัวสุดท้ายมากกว่า 5 วัน)

• หลังจากวันที่ 75 โดเมนจะเข้าสู่ระยะ Pending Delete ซึ่งกินเวลาไม่กี่วัน (5 วัน)
    หลังจากนั้นโดเมนจะถูกตัดออกจากอินเตอร์เน็ต เปิดโอกาสให้บุคคลทั่วไปจดทะเบียน
    ได้ใหม่่ สำหรับโดเมนที่มีชื่อน่าสนใจ อาจจะโดนแย่งไปทันทีที่โดเมนว่าง
    บุคคลที่คอยแย่งโดเมนนี้ เป็นนักเก็งกำไร หรือผู้ที่รอคอยชื่อนี้อยู่ ดังนั้น
    เจ้าของโดเมนไม่ควรรอให้โดเมนถูกลบออกจากอินเตอร์เน็ต เนื่องจากเสี่ยง
    ต่อการถูกแย่ง โดย บรรดานักฉวยโอกาสซึ่งมีเครื่องมือที่ทันสมัยกว่าท่าน
    (เคยเจอมากกว่า 5 วัน )

หลังจากหลุดแล้วจะเป็นช่วงเวลาวิ่งสู้ฟัด แข่งกันจดสำหรับชื่อฮิตๆ ใครไว ใครได้ มือใครยาว สาวได้สาวเอา

มา Quote ข้อความเค้าทำม๊ายยยยย

มันก็มีหลักฐานให้คุณครูดุสิ

คุณ cat นี่อ่านไปอ่านมาเหมือนคุณหมวย poomjit แยกร่างมาแบบเฮฮา + ห้องสมุดเคลื่อนที่ เลยแฮะ

ไม่เป็นไรครับ ชั่วโมงนี้ ชั่วโมงเล่านิทาน คุณครูภาษาไทย ไม่ว่า

(แซวบ้าง

อ่านแล้วเห็นภาพเลยครับ

lol

ช่วง redemption มีระยะเวลา 30 วัน โดยยังสามารถต่ออายุได้ กับผู้ให้บริการรายเดิม ในราคาที่มหาโหด >$100

PendingDelete คือช่วง Redemption นั้นเองครับ มีระยะเวลา 30 วัน
ส่วนระยะเวลา 5 วันสุดท้ายคือ Deletion

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
http://support.pinkkeyhost.com/index.php?topic=130.msg200#msg200

กำลังเจอปัญหากับโดเมนของทางผมเหมือนกัน หมดอายุแต่ต่อไม่ได้ทั้งที่หมดไปแค่ไม่เกิน 7 วันอ่ะ ระบบบอกถ้าต่อต้องชำระประมาณ $100 เหอะๆ ทำไปได้

[quote author=cat link=topic=5531.msg49210#msg49210 date=1171777203]
มา Quote ข้อความเค้าทำม๊ายยยยย

มันก็มีหลักฐานให้คุณครูดุสิ

ขอบคุณครับคุณ cat