ช่วยด้วยครับ reboot เครื่อง server แล้วเข้า port 2222 ไม่ได้ครับ

ช่วยด้วยครับ reboot เครื่อง server แล้วเข้า port 2222 ไม่ได้ครับ

ติด firewall ปะฮะ ?

service iptables stop

ถ้ายังไม่ได้ก็ start ขึ้นมาใหม่ดู

service directadmin restart

ลอง ssh เข้าไป

แล้ว [COLOR=#333333]service directadmin start ดู ครับ

start ขึ้นไหม มี error อะไรไหมครับ[/COLOR]

หน้าจะเป็นที่ [COLOR=#333333]firewall นะครับ ของผมเคยเจออยู่อาการอย่างนี้ ^^[/COLOR]

ผม service iptables stop ไปแล้วครับผม มีข้อความส่งมาตลอดเลยครับผ่าน email บอกว่า [B]New Message: The service ‘directadmin’ on server ns1.xxxxx.com is currently down ด้วยครับ[/B]

reboot หลายครั้งแล้วครับ
directadmin service start ปกติเลยครับ

เปิด ssh 2 จอ

สั่ง tail -f /var/log/messages

และอีกจอสั่ง service directadmin restart ครับ

แล้วดูทีว่ามี errors อะไรเกี่ยวกับ license ทำให้ start ไม่ติดไหม

อ่า ผมบอกผิดครับ 555

tail -f /var/log/directadmin/error.log

แต่ที่ดูแล้ว start ไม่ติดฮะ คิดว่า license ผิด

tail -f /var/log/directadmin/error.log

ก่อนอื่นดูใน directadmin error.log ตามข้างบนก่อนว่ามันบอกว่า error จากอะไร
ถ้าเป็นที่ license
license อาจจะหมดอายุ หรือโหลดไม่ผ่าน(โดนย้ายไป ip อื่นแล้ว)
ลองดูขนาดไฟล์ /usr/local/directadmin/conf/license.key ว่าเท่าไหร่ ถ้าไม่ถึง 1000 สั่ง cat ดูข้อความในไฟล์ license

เปลี่ยน port DA ไว้แล้วลืมอะป่าวครับ เดา ผมเป็นบ่อย อิอิ

อาการแบบนี้ไป update directadmin หรือเปล่าครับ
เป็นไปได้ว่า bit ของ da ที่โหลดมามันไม่ตรงกับเครื่องเรา

[COLOR=#333333]license ไม่ถูกต้องป่าว [/COLOR]

ไอพีอะไรหรอครับ ? น่าจะไลเซ็นต์ไม่ถูกต้องครับ

xxxxxxxx

แก้ใขได้แล้วครับ ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ ^^

น่าจะบอกสาเหตุและวิธีแก้ไขไว้ด้วย เพื่อประโยชน์แก่คนรุ่นหลัง :154218d4: