ระหว่าง ram กับ Harddisk อันไหนสำคัญกว่ากันครับ

จะซื้อเครื่องใหม่ เครื่องนึงแรม 8 GB แต่มี HD ลูกเดียว แบ็คอัพไม่ได้
อีกเครื่องมี HD 2 ลูก แต่มีแรม 4 GB ไม่ทราบว่าควรเลือกแบบไหนดีครับ

ผมไม่ทราบว่าเครื่องทั่วๆไปใช้แรมกันเท่าไหร่ 8GB นี่มันถือว่าเวอร์เกินจำเป็นหรือเปล่า
เครื่องเก่าที่ใช้อยู่แรม 2GB และ HD ลูกเดียว ใช้เครื่องอยู่ตอนนี้ load average ขึ้นตลอด
การใช้งานที่เยอะก็มี mysql และมีหน้าให้คนดาวน์โหลดไฟล์ด้วย ไม่ทราบว่าลักษณะนี้จะใช้งานที่ส่วนไหนเยอะครับ
เลยอยากทราบว่า ปกติใช้เครื่องกัน สเป็คแค่ไหน มีอะไรแนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ

อีกเรื่อง อยากถามว่า ซื่อเครื่องราคา 60000 เครื่องนึง
กับซื้อราคา 30000 มา 2 เครื่อง แบบไหนรองรับการทำงานได้มากกว่าครับ

คุณใช้ OS อะไรครับ กี่ bit

สองเครื่องแยก application ชัดเจนดีกว่าแน่นอน ส่วนเรื่องเพิ่มแรม หรือ HDD ดีกว่า

RAM มันต้องการตามที่ App ต้องการในระดับหนึ่งแค่นั้น
HDD ความเร็วสูง ความจุสูง มันได้ความเร็ว R/W เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

โดยสรุป HDD เร็วๆดีกว่า

OS ก็มีส่วน จะ 32/64 bit พอๆกัน แต่แรมมากกว่า 4GB แนะนำ OS/64Bit เท่านั้น

ขึ้นกับลักษณะงานที่ใช้งาน ไม่ตายตัวเสมอไป

ว่าจะเอาไปใช้ด้านไหน

ขอบคุณครับ

ผมเข้าใจว่ามันคงแล้วแต่การใช้งาน แต่อยากได้คำแนะนำว่าการใช้งานแบบไหนมันจะไปใช้งานเครื่องตรงไหนอ่ะครับ เอาคร่าวๆก็ได้

อย่าง ถ้าทำเว็บฝากรูปหรือฝากไฟล์ หรือเว็บอะไรก็ตามที่มีให้โหลด เวลามีคนมาโหลดเยอะๆ มันจะกินที่ส่วนไหนของเครื่องเยอะครับ

หรือถ้าใช้ mysql มีการ query มากๆ มันจะไปกินเครื่องที่ส่วนไหน? ถ้าเพิ่มแรมจะทำได้รับ query ได้มากขึ้นเร็วขึ้นหรือเปล่า?

หรือถ้าเราเราลดการ query ลง ไปใช้การเขียนลง text ไฟล์ แทน แต่งั้นเราก็ต้องมีการเขียนไฟล์เรียกไฟล์ .txt อยู่บ่อยๆ แบบนี้จะยิ่งกินเครื่องหรือเปล่า และกินทีส่วนไหน

แล้วแรม 8 GB นี่ถือว่าเกินความจำเป็นไปหรือเปล่าครับ สำหรับ server ทั่วไปสมัยนี้

แรม 8GB หากเป็นพวก 8 Core ก็ได้ประโยชน์ตรง speed cpu with memory ที่เหมาะสมกัน
ดีกว่าแรม 8GB ที่ 4 Core เมื่อเทียบ Performance สูงสุดนะครับ

เรื่องความเร็วกับงาน up/download file มันมองกันที่ HDD Access Time เป็นหลัก รองลงมา Network Card และ CPU แล้วค่อยแรม
การอัดสเปค… ไปหนัดเฉพาะด้านตัวไหนตัวหนึ่งไม่มีประโยชน์ในผลรวมครับ

ต้องให้มันเสมอๆกัน อย่าง CPU 4 Core อัดแรมไป 16GB (เสียแรมเปล่าๆ) แค่ 8GB ให้มันใช้แรมให้ได้หมดก่อนเถอะ

ผมว่า core กับแรม ไม่เกี่ยวกันนะ

-*- เรียนมาก็ตอบเหมือนตี๋

ไม่เกี่ยวกันหรอกครับ แต่ทำ VPS แล้วค่อนข้างจะเห็นผลตรงนี้ ใส่แรมไปเยอะแต่ผลรวมออกมาไม่ได้หนีกันเลย ส่วนใหญ่แรมยังไม่หมดดีแต่ cpu มันไปไม่ไหวเสียก่อน
ก็ดูจากเครื่องที่มีแรมเยอะกว่าเป็นเท่าตัว ดูการใช้ swap ram ประกอบไปด้วย

เกี่ยวหรือไม่เกี่ยว หากเป็นพวก Xeon ที่เป็น 4 Core ใส่แรม 4 หรือ 8 แทบจะไม่ต่างกันเท่าไร เท่าที่สังเกตุมาครับ
ผมก็ไม่เข้าใจ

เรียนกับทำงานจริงคนล่ะเรื่องกัน ไม่จำเป็นต้องเชื่อ

จะถามเรื่อง CPU Core กับ RAM พอดี กดตอบไป มีคนถามซะแล้ว

ขอ RAM เยอะๆๆ จะได้ oversell มากๆๆ
CPU ไม่สนเพราะ

ช่วยเสริมหน่อยครับ… บางทีก็มีความเข้าใจผิดกัน ดีเสียอีกได้เข้าใจในงานจากประสบการณ์แต่ล่ะท่าน.

มันไม่น่าจะเกี่ยวกันไงครับ เลยถาม :slight_smile:

งั้น ผ่านเลยนะครับ

สำคัญทุกอย่างแระครับ cpu เร็ว ram เร็ว hdd เร็ว ก็แจ่มสุดๆ
แต่คอขวดมันก็อยู่ที่ hdd แระ ใช้ของดีๆ ไว้ก่อน

ส่วนมากแล้ว ที่มีปัญหากันจะเกิดจาก Harddisk เป็นส่วนใหญ่

เหวงเลยทีเดียว

mysql ใช้งานหนักขนาดไหนครับ แล้วลักษณะการทำงานเป็นแบบ read มาก หรือ write มาก หรือว่าพอๆ กันทั้งคู่?

ส่วนเรื่อง download file นั้น ขนาดใหญ่หรือไม่ และปริมาณ download เยอะขนาดไหน

สองเรื่องนี้ มีความเกี่ยวพันโดยตรงกับประสิทธิภาพของ Harddisk และ Memory
ถ้าหาก ลักษณะการใช้งานเป็น Read เยอะมากๆ และข้อมูลซ้ำเดิมๆ ใช้ Cache จะช่วยได้ ซึ่ง Cache นั้นต้องการ Memory
หากลักษณะการใช้งานเป็น Read เยอะมากๆ หรือ Read/Write ผสมกัน ความเร็วของ Harddisk จะเป็นตัวตัดสิน ในภาพรวมของความเร็ว

ส่วนเรื่องของขนาด file จะเกี่ยวพันโดยตรงกับ Web server software
หากขนาด file ใหญ่ ต้องการ Web Server ประเภท nginx ซึ่ง ลักษณะการทำงาน จะไม่ทำการ Allocate Memory ของทั้ง file (ทำให้เปลือง Memory) แต่จะเป็นการอ่านข้อมูลโดยตรงจาก HDD แล้วปล่อยออกไปเลย
ในขณะที่ Apache จะทำการ Allocate memory เท่ากับไฟล์ ที่กำลังถูก download อยู่ (แต่ผมไม่แน่ใจว่า ถ้ามีคนสองคน load file เดียวกัน พร้อมกัน มันจะ Allocate สองเท่าหรือเปล่า)

ดังนั้น เท่าที่ผมอ่านจาก requirement ที่ถามมา ผมพออนุมานได้ว่า ลักษณะ การใช้งานของคุณ ไม่ต้องการความเร็ว CPU ที่สูงมาก แต่ต้องการ HDD ที่มีความเร็วสูง และขนาดของ Memory ที่ค่อนข้างใหญ่ครับ

[quote author=Armuay.net

ถ้าไม่ต้องการใช้ พท.เยอะมาก ก็ไปซื้อ Memory เยอะๆ ดีกว่าครับ
มี disk หลายเยอะ แต่ไม่ได้ทำ RAID ก็ไม่ได้ช่วยเรื่องความเร็ว …
ทำ RAID0 เร็วขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย ถือว่าไม่มากอะไร จะให้ดี SSD
ไปเลย แต่เท่าที่ลองใช้ SSD กับ MySQL ผลออกมาก็คือ ดีกว่าเดิมเยอะ

งานดาวน์โหลด เว็บฝากรูป (apache)

ram 2G hdd1TB ไปๆมาๆ จะตันที่แรม

ram 8G hdd1TB ไปๆมาๆ จะตันที่hdd

ถ้ารัก apache แก้ด้วย ram8G hdd1TB + reverse proxy

พอถูๆไถๆ แล้วไปตันที่สายตรง 100MB/s

ถ้าระดับ 1Gb/s ให้เดาก็คงตันที่ hdd แหละ

555+

สรุปของผม ขึ้นอยู่กับ ขารับ ขาส่ง ใครจัดการส่วนไหน รีดส่วนไหนออกมาได้เท่าไร แก้อย่างไง ก็ได้อย่างนั้นแหละ - -a