เคยคิดกันหรือไม่หากใส่ Ram ECC + NON ECC จะเกิดอะไรขึ้น?

ECC = Error Checking Code

คือแรมที่มีการเช็คข้อมูลให้ถูกต้อง ปกติจะใช้สำหรับเครื่องเซิร์ฟเวอร์ที่ต้อง
การความเสถียรในการทำงานสูง มีราคาแพงกว่าแรม Non-ECC

คอมพ์บางรุ่นต้องใช้แรม ECC เท่านั้น ไม่งั้นไม่ยอมบูต บางรุ่นก็ใช้แรมแบบ
Non-ECC ได้ แต่ก็ต้องยอมทิ้งคุณสมบัติเรื่องการเช็คข้อมูลไป

ถ้าต้องการใช้ระบบ ECC แรมทุกตัวในเครื่องจะต้องเป็นแบบ ECC เพราะถ้า
มีแรม Non-ECC ผสมเข้าไป การทำงานทั้งหมดจะกลายเป็นแบบ Non-ECC

ECC=Error Checking Code คือ Memory ที่ตรวจสอบความผิดพลาดของข้อมูลได้ นิยมใช้งานกับ Workstation หรือ Server

Memory แบ่งตามคุณสมบัติ
ECC Register = หรือ Advance ECC Memory จะดีกว่า ECC Memory การตรวจสอบข้อมูลความผิดพลาดแน่นอนรวดเร็วกว่า ใช้ใน Server

ECC=Error Checking Code คือ Memory ที่ตรวจสอบความผิดพลาดของข้อมูลได้ นิยมใช้งานกับ Workstation หรือ Server

non-ECC ก็คือ Memory ธรรมดาที่เราใช้งานกันนี่ละ

ปล… พอดีไปเจอมาเลยเอามาฝากสำหรับผู้ที่ยังไม่รู้

เป็นความรู้ดีครับ

:ph34r: ขอบคุณที่นำมาแชร์ครับ เกล็ดเล็กเกล็ดน้อยมาแจมได้ครับ

ปุ๊ก

Error Correcting Code <-- ส่วนมากจะใช้ตัวนี้มากกว่าครับ
Error Correction Code
Error Correcting Circuit

เคยนำ mainboard Tayan มาใส่ NON ECC บูตไม่ขึ้นเลย

แต่กับ Dell รุ่นหลัง ๆ สามารถนำมาใส่ได้ หากลูกค้าต้องการ
ประหยัดงบ ตัวนี้สามารถลดต้นทุนได้ดีเลยครับ

ECC = Error Correction Control ก็ได้ครับ

เดี๋ยวนี้ RAM ECC ไม่แพงแล้วครับ Gig ละ 1200 เอง
ใส่ร่วมกับของเดิมได้เลย

สมมุตินะครับ ซื้อเครื่อง dell มามีติดมากับเครื่อง 1G
ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้แรมธรรมดาทั้งหมด ต้องถอดของเก่าออก
ซื้อใหม่หมด 4G = 4*800 =3200

แต่ถ้าใช้ ECC ร่วมกับของเดิม ก็ซื้อเพิ่มแค่ 3G
3G = 1200*3 = 3600
ลองคิดดูว่าอันไหนคุ้มค่ากว่ากัน

เคยนำ mainboard Tayan มาใส่ NON ECC บูตไม่ขึ้นเลย

แต่กับ Dell รุ่นหลัง ๆ สามารถนำมาใส่ได้ หากลูกค้าต้องการ
ประหยัดงบ ตัวนี้สามารถลดต้นทุนได้ดีเลยครับ

2 วันก่อนสั้ง Server Dell R200 มา 3 เครื่อง มี Ram 1 GB kington ECC มา 2 ตัว / Ram 1 GB sumsung ECC มา 1 ตัว

เอามาใส่รวมกันในเครื่องเดียวบูตไม่ขึ้นเหมือนกัน เห็นมีข้อความขึ้นมาว่า ชิบไม่เหมิอนกัน เลยใส่ ECC Kington ไป 2 ตัว ก็ผ่าน OKOK

จริงเหรอครับ หาซื้อที่ไหนครับ ราคาเนี่ย

มีที่นี่ครับ อิอิ

หาซื้อได้ครับราคานี้ แต่คงยังไม่รวม VAT นะครับ
เป็น Kingston นะครับ

จริงสิครับ ผมเนี่ยแหละขายอยู่
แต่ต้องสั่ง 3G ขึ้นไปนะครับ

เป็นกระทู้ที่ดีมากครับ ขออนุญาติดัน