Ram 256 เครื่อง 4 ปีแล้ว ลง plesk ไหวมั๊ย

เครื่อง sever ที่โรงเรียนผมครับ เก่ามากแล้ว เมื่อก่อนใช้ appserv อยู่ มี ipb อยู่ 2 บอร์ด ออน 100 คนต่อบอร์ด พร้อมกันพอไปทำงาน ไหว แต่ตอนนี้ว่าจะลองลง plesk ดูเวลาทำอะไรจะได้สะดวก แต่ ผมลองลงที่เครื่องผมดู เป็น Vista Ultimate จากเมื่อก่อนใช้ ram อยู่ประมาณ 700 mb พอลง plesk เสร็จ ใช้แรมไปถึง 1.3 GB ขนาดไม่มีเว็บอะไรเลย แล้ว sever ที่โรงเรียน จะรับไหวไหมครับ ram 256 เอง cpu เท่าไหรแล้วจำไม่ได้ ใช้ windows sever 2003 อยู่ ผมไม่กล้าไปลงกลัวเครื่องพัง

Plesk มันแพงมากกลัวจะไม่คุ้มเอานะครับ
ใช้เฉพาะเว็บไม่ลองหาพวกฟรี หรือตัวทดลองจำกัดโดเมนมาใช้ดูล่ะครับ

ใช้ 1 domain เองครับ

plesk for linux ไหวครับ

ทำงานได้ครับ… กำลังไม่น้อยหรอกครับ พอใจก็ใช้งานได้ครับ

จะลงไปทำไมล่ะครับ คิดแล้วไม่คุ้มเลย

ลองใช้พวก Debian + VHCS ดีกว่ามั้งฮะไม่กิน resouce เท่า Plesk ด้วย

^
^
^
^

เหมือนท่านด้านบนครับ ใช้ของฟรีดีกว่าไหมครับ ยากหน่อยแต่ก็คุ้มค่ากับ hardware ที่มีครับ

รู้สึกว่าเจ้าของกระทู้ไม่ได้ทำขายนะครับ ทำเอาไว้ใช้เอง เค้าแค่ต้องการมี control panel เพื่อให้ง่ายต่อการใช้งาน