ช่วยหน่อยครับ มีปัญหากับ RAID10 บน CentOS ทั้ง SW/HW บน HP ProLiant DL165G7

Spec เครื่องนะครับ

HP ProLiant DL165G7

2x AMD Opteron 6128 (8Cores 4M L2, 12MB L3)

for Processor 1 - ECC DDR3 UDIMM (2x 4GB) - Max 12 Slot

for Processor 2 - ECC DDR3 UDIMM (2x 4GB) - Max 12 Slot

HP Smart Array B110i SATA RAID Controller

WD Black 2TBx4 NHP

CentOS 5.5 x86_64

ต้องการทำ RAID 10 Hardware ที่สุดครับ

ลองกับ Hardware RAID - HP B110i

1. Enabled RAID Controller ใน Bios

2. ถึงหน้าจอติดตั้ง CentOS 5.5

3. พิมพ์ linux dd

4. จากนั้นใส่ USB ที่ทำจากแผ่น HP Easy CD ซึ่งมี Driver สำหรับ RHEL 5 Update 4 x86_64 และ ยังโหลด Driver ตัวล่าสุดที่รองรับ RHEL 5 Update 5 x86_64 ตัวที่เป็น DD มาแตกไฟล์แล้วใส่ใน USB แล้ว

5. ติดตั้ง Driver จาก USB ในหน้าจอติดตั้ง CentOS

6. CentOS แสดงสถานะกำลัง Load Driver HP Stroage พอเรียบร้อยแล้ว

7. มันจะถามว่า มี Driver Disk อื่นจะเพิ่มอีกหรือไม่ก็เลยตอบ no

8. มันก็ไม่ไปไหนต่อ อยู่หน้าจอเหมือนจะเช็ค CD-Rom หน้าจอ CentOS Installer ยังไม่ได้รัน Anaconda เลยอ่ะ แล้วมันก็ Error ไปเลย

มันเหมือนว่าไม่เห็น RAID Controller

หลังจากนั้นก็ลองทำ Linux SW RAID ดู ว่ามีปัญหาที่ HDD หรือไม่เพราะซื้อมาใส่เอง ก็ลง

1. หน้าจอแบ่ง Partition

2. สร้าง 100MB ทุก Disk จากนั้นสร้าง SW Raid 1 ทำเป็น /boot ext3

3. สร้าง 32GB ทุก Disk No RAID กำหนด SWAP

4. สร้าง /tmp ext3 512MB ทุก Disk ทำ RAID 1

5. สร้าง / RAID10 จากพื้นที่ที่เหลือของทุกๆ Disk ประมาณ 1.9 TB

6. แต่ทว่า / พื้นที่กลับเห็นแค่ 1.9TB ทำไมมันไม่เห็น ~3.7 TB

7. ลองเลือกเป็น RAID 5 ก็เห็นเกิน 4 TB

8. แต่กระนั้นสามารถลงโปรแกรมได้แล้ว Boot เข้า CentOS ได้อย่างไม่มีปัญหาอันใด

แล้วผมจะทำ RAID ได้ไงครับ -*- ช่วยผมก้วยครับ มือใหม่หัดขับ แต่ก่อนใช้แต่ RAID 1 ไม่ยักจะมีปัญหา

ขอบคุณครับ

ปกติก็ต้องเข้า bios ไปเปิด sata ให้เป็น raid mode ก่อน

แล้วก็ตอน boot ให้กด ctrl+อะไรซักปุ่ม ตามที่มันขึ้น

แล้วก็เข้าไปสร้าง array / raid volume ให้เรียบร้อยก่อนที่จะติดตั้ง OS ต่อไป

แล้วถ้าไม่มี raid 10 ให้เลือกก็แปลว่า card ไม่รองรับ

Bios นะตั้งแล้วครับ ส่วน RAID นั้นก็ถูกเปิดใช้งานตั้งแต่แรกแล้วครับว่าเป็น 1+0 แล้วใน bios ของ raid control ก็เห็น พื้นที่ถูกหมดครับผม

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบจากคุณ KKE

1. มันก็ไม่ไปไหนต่อ อยู่หน้าจอเหมือนจะเช็ค CD-Rom หน้าจอ CentOS Installer ยังไม่ได้รัน Anaconda เลยอ่ะ แล้วมันก็ Error ไปเลย

(ตามมาจาก thaiadmin )

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ DL120 G6

ของผมลง debian ไม่ผ่าน ถ้าเซ็ตเป็นโหมด Compatible ก็ลงได้ปกติ แต่ถ้าเซ็ตเป็น RAID มันจะติดว่าหาไดร์เวอร์ cd-rom ไม่เจอ

วันนี้ว่าจะลองเอา external cdrom (usb) ต่อดูว่าจะผ่านหรือเปล่า ถ้าไม่ผ่านก็จะลองบูทผ่าน usb flash drive อีกที

ที่ลงแบบใช้ SW RAID บน CentOS ผมใช้ AHCI ด้วยซ้ำครับ ปัญหาไม่มีเลยครับ ลงได้จนเสร็จ ผมไม่ได้ลงโหมด Compatible

ถ้าติดที่หา CD-ROM ไม่เจอ ให้ใช้เป็น external(usb) cdrom ก็ผ่านครับหรือจะบูทจาก flash drive ก็ได้ครับ

แต่ของผมติดปัญหาอีกอย่างครับ debian ยังไม่ support RAID Controller ตัวนี้ครับ เลยลงไม่ได้อยู่ดี

ลองลงแบบ Net Install ดูหรือยังครับ? แต่เท่าที่อ่านดู คือคุณได้ Load driver RAID Card ตัวนี้แล้ว

แต่พอ Load driver RAID Card แล้วมันทำให้ไม่สามารถอ่าน CDRom ได้ครับ ลองพยายามดูอีกรอบ

ไม่งั้นลองอ่านอันนี้ดูดีๆ Rep #3 http://www.linuxquestions.org/questions/linux-hardware-18/raid-array-not-detected-new-hp-ml150g6-server-739130/

เหมือนจะมีปัญหาว่าเวลา สั่ง dd ต้องสั่งลงไปที่ /dev/sdb (คือ write ลงไปที่ drive) ไม่ใช่ /dev/sdb1 (write ลงไปที่ partition)