สอบถามเรื่อง raid1 ของ r220

ยังไม่เคยใช้งาน พอดีได้เครื่องมาลองครับ

• อยากรู้ว่าแบบ Mirror ของ R220 นี่ใช้งานได้ดีไหมครับ (ไว้ใจได้ไหม) หรือควร ซื้อ card raid เพิ่มเอง
  • กรณีที่ทำ RAID1 ไว้ ถ้า HD เสีย 1 ตัว แล้วเรา เอาตัวใหม่มาใส่แทน มันจะ auto rebuild ตัวที่ดี ไปทับที่เสียให้เลยไหมครับ
  • กรณีที่มันเสียเราจะรู้ได้อย่างไรบ้าง หรือต้องดูที่หน้าเครื่องอย่างเดียว

ขอบคุณครับ

R220 เป็น software raid นะครับ

[COLOR=#333333]- อยากรู้ว่าแบบ Mirror ของ R220 นี่ใช้งานได้ดีไหมครับ (ไว้ใจได้ไหม) หรือควร ซื้อ card raid เพิ่มเอง
[B]ใช้งานทั่วไป เน้น ประหยัด ก็พอได้อยู่
ใช้งานหนัก เน้น performance อย่าไว้ใจ software RAID
(Software RAID มันมา share CPU ไปด้วย)[/B]
[/COLOR]
[COLOR=#333333]- กรณีที่ทำ RAID1 ไว้ ถ้า HD เสีย 1 ตัว แล้วเรา เอาตัวใหม่มาใส่แทน มันจะ auto rebuild ตัวที่ดี ไปทับที่เสียให้เลยไหมครับ
[B]ก็คุณสมบุติของระบบ RAID1 ทั่วไป มันจะ rebuild จากอีก disk ที่เหลือมาให้ โดยข้อมูลเดิมใน disk ใหม่จะหายไป Rebuild เร็วหรือช้าก็ขึ้นอยู่กับความเร็ว disk และ Card RAID ที่ใช้ (ข้อนี้ ไม่แน่ใจกับรุ่น R220 จะทำได้ไหม)[/B]
[/COLOR]
[COLOR=#333333]- กรณีที่มันเสียเราจะรู้ได้อย่างไรบ้าง หรือต้องดูที่หน้าเครื่องอย่างเดียว
[B]ดู สถานะรูป harddisk และ เลข code ที่มันแสดง รายละเอียด code หาได้ใน Owner’s manual ของ R220[/B]
[/COLOR]

ผมว่ามันไม่เหมาะในการทำ raid นะครับ มันเป็น เซิฟขนาดเล็ก

จากที่ใช้นะครับ ถ้าหมายถึงที่มากับเครื่อง (Perc S1X0)
[COLOR=#333333]- อยากรู้ว่าแบบ Mirror ของ R220 นี่ใช้งานได้ดีไหมครับ (ไว้ใจได้ไหม) หรือควร ซื้อ card raid เพิ่มเอง[/COLOR]
ใช้งานทั่วไปไม่เจอปัญหาครับ

[COLOR=#333333]- กรณีที่ทำ RAID1 ไว้ ถ้า HD เสีย 1 ตัว แล้วเรา เอาตัวใหม่มาใส่แทน มันจะ auto rebuild ตัวที่ดี ไปทับที่เสียให้เลยไหมครับ
[/COLOR]รุ่นนี้ไม่ auto rebuild ให้ครับ ถ้าจะให้ auto rebuild ต้องใช้ RAID Card รุ่นที่ดีกว่าเช่น H310 ขึ้นไป

[COLOR=#333333]- กรณีที่มันเสียเราจะรู้ได้อย่างไรบ้าง หรือต้องดูที่หน้าเครื่องอย่างเดียว
รุ่นนี้หน้าเครื่องไม่แสดงไฟด้วยครับ ต้องดูตอน boot หรือใช้ software management เข้าไปดูครับ
[/COLOR]

ถ้าเป็นรุ่นล่างขนาดนี้ กรณีใช้ linux แนะนำให้ใช้ md raid ดีกว่าเยอะครับ

How-to หละฮ่ะลูกพี่

ขอแย้งกับพี่ gigalow9 นิดหน่อยฮะในส่วนของ raid performance

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา raid ที่ไม่มี memory มาในตัว ทำ raid 1 นี่ผมยังไม่เคยเห็นตัวไหนมีประสิทธิภาพสูงกว่า software raid เลยครับ (กรณี Linux นะ) เอาแค่เทสกัน performance ก็ดรอปลงไปเยอะแล้วครับ และ software raid ก็ก็จัดการง่ายด้วยครับ (ในเว็ปนี้ผมก็เขียน how-to ไว้แล้วด้วย) ผมยังไม่เห็นข้อดีของการใส่ raid hw รุ่นต่ำๆยัดลงใน dell r220 หรือถ้าเอารุ่นสุงมาใส่ (ไม่ชัวร์นะว่าใส่ได้ไหม) ผมว่ามันก็ไม่คุ้มตังค์

[COLOR=#333333][/COLOR]สำหรับการ ดู raid ของ software นี่ก็ cat /proc/mdstat ดื้อๆไปเลยครับ

เหอๆๆๆ ผมเปรียบเทียบกับ HW RAID ที่มี memory และ Battery Backup Unit ครับ (หรือหมายถึง HW RAID ระดับใช้งานหนักได้ H710)
ส่วน HW RAID รุ่นเล็ก (H310) performance ไม่หนีจาก SW RAID เท่าไหร่ ตามที่ท่าน iLhay ว่าไว้
แต่อย่างน้อยก็ไม่ต้องแบ่ง CPU ไปบริหารจัดการ SW RAID ครับ

แต่ถ้ากับ R220 ที่ใส่ disk ได้ 2 ลูก ใส่ H710 ก็ไม่คุ้มครับ
ยกเว้นจะโมเป็น 4 + 1 = 5 ลูก บน R220 แล้วจัด RAID10(4disk) OS(1 ใช้ SSD enterprise grade เพื่อความชัวร์)
ออกแนวบ้าพลัง ตังค์ไม่เกี่ยง อันนี้โอเค

เท่าที่ผมเคย test มานี่หายไปราวๆ 10-20MB/s นะครับ
ถ้าเอา PERC H710 หรือ 720 มาใส่ใน DELLR220 ทำ raid1 ผมว่ามัน Price/Performance มันก็ไม่คุ้มกันเท่าไหร่ครับ
เพราะในโจทย์นี้ ใส่ใน r220 ผมยังคงมองว่า software raid ยังคงคุ้มที่สุดครับ

ข้อดีของ card raid ที่ผมเอามาใส่ R220 อย่างเดียวคือ vmware มันมองเห็น

แต่ถ้าเป็น linux นี่ให้ software raid เอา
ส่วน windows ก็ใช้ fake raid onboard