ตกลงแล้ว Raid ดีจริงไหมครับ

แหะๆ รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยถ่ายทอด เรื่องนี้ให้ฟังหน่อยครับ

ด้วยความที่ปัจจุบัน เครื่องเซิร์ฟเวอร์แบรนอย่าง Dell Sun Hp โดยเฉพาะ Dell จะพบว่า ไม่ได้ใช้ Raid หรือมีมาให้ใช่ไหมครับ (รุ่น1u ส่วนใหญ่)

หาก Raid ดีจริงทำไมถึงไม่มีมาให้ การใช้ Raid ทำให้เรื่องของ I/O ดรอปลงไปด้วยหรือป่าวครับ

แล้วปัจจุบัน ยังใช้ Raid กันอยู่หรือป่าวครับ

ในกรณีการไม่ทำ Raid พูดถึงเครื่อง dell มีปัญหาเรื่อง hdd เสียหาย กันบ้างรึป่าว

จากแนวคิดของ raid มีทั้งเรื่องความเร็ว และความมั่นคงของข้อมูลครับ ต้องแยกเป็นสองกรณี

raid ดีแน่นอน ถ้าประยุกค์ใช้ให้ถูกกับการใช้งานของเรา

raid ช่วยเพิ่มความเร็วได้ และ raid ช่วยเรื่อง hdd ที่อาจมีปัญหาได้ (ไม่ได้ช่วย เรียกข้อมูลที่เสียหายจาก software ได้)

อื่น ๆ รอท่านต่อไป

ถ้าข้อมูลสำคัญ ลักษณะงานที่ต้องการ 24x7

RAID สำคัญครับ

Raid เหมาะกับงานมืออาชีพนะครับ
เพราะปัญหาก็เยอะเหมือนกัน คนจัดการ admin ต้องมีความรู้ความสามารถพอสมควร
เพราะเวลา Raid พังต้องลงใหม่ก็จะยุ่งยากกว่าธรรมดาพอสมควร
รวมถึง Driver วิธีลง และอื่นๆ

แต่สรุปแล้ว มันต้องขึ้นกับงานเป็นหลัก เพราะราคามันก็แพงกว่าดีกว่าต้องแน่นอนอยู่แล้ว
แต่ความจำเป็นมีแค่ไหน และความสามารถในการดูแลและได้ใช้งานมันให้มีประสิทธิภาพสูงสุดหรือเปล่า

หากเน้นระดับแน่นอนจริงๆ ก็ต้อง RAID-5 ครับ… และ raid ob board ที่มั่นใจสุดๆก็ของ IBM ครับ
หรือ… Adaptec ก็ดีครับ

ขอบคุณครับ เดี่ยวกลับมาเสริม ความรู้เรื่องนี้ ไว้ครับ พอดีอ่านแว๊ปๆ เมื่อคืนจำเว็บไม่ได้

แล้วแต่งานครับ ถ้าจะเอาความเร็วก็ Raid 0,1 (10) ถ้าจะให้มันใจข้อมูล แล้วทำ Raid 1 ดีกว่าครับ และก็ทำ HDD อีกตัวมาสำรองข้อมูลแบบ Manual ไปอีกที่น่าจะปลอดภัยที่สุดนะครับ
ส่วน Card Array หรือ Raid นี้ ถ้าพวก Server Brand Sun IBM HP Dell รุ่นใหญ่ๆ

เห่อ ขอพูดถึง อดีต นิดนึงครับ
Raid 1 เมื่อก่อนผมใช้อยู่ครับ
ด้วยความซวย ท่าไหน ไม่รู้มันเหมือนกัน เจ๊งทั้งคู่ แบบ hdd เสียหายทั้งคู่ประมาณนั้น

ให้ชัวจริงๆ มองว่า Raid 1 + Hdd manual อีก หนึ่งลูก
หรือ Raid 1 แล้ว ย้ายข้อมูลไปเก็บ ยังเครื่องอื่นก็ชัวดีครับ(หากมันพังพร้อมๆ กันก็ซวยสุดๆ)

หรือเอา Raid 5 … ก็ชัว แต่ก็เกิดความเสี่ยงอีกเหมือนกัน

ถ้าวันดีคืนดี กสท เกิดไฟฟ้า แรงสูงกระชาก คิดแล้ว สยอง…
หรือเจ้าของตู้พลาด ทำไฟช๊อตซะเอง นี่เสร็จ เลย

[quote author=mean link=topic=7824.msg73872#msg73872 date=1189586293]
เห่อ ขอพูดถึง อดีต นิดนึงครับ
Raid 1 เมื่อก่อนผมใช้อยู่ครับ
ด้วยความซวย ท่าไหน ไม่รู้มันเหมือนกัน เจ๊งทั้งคู่ แบบ hdd เสียหายทั้งคู่ประมาณนั้น

ให้ชัวจริงๆ มองว่า Raid 1 + Hdd manual อีก หนึ่งลูก
หรือ Raid 1 แล้ว ย้ายข้อมูลไปเก็บ ยังเครื่องอื่นก็ชัวดีครับ(หากมันพังพร้อมๆ กันก็ซวยสุดๆ)

หรือเอา Raid 5 … ก็ชัว แต่ก็เกิดความเสี่ยงอีกเหมือนกัน

ถ้าวันดีคืนดี กสท เกิดไฟฟ้า แรงสูงกระชาก คิดแล้ว สยอง…
หรือเจ้าของตู้พลาด ทำไฟช๊อตซะเอง นี่เสร็จ เลย

ไม่มีอะไรเป็นอนิตจังหรอกครับ…

เครื่อง 1 U ทำ raid ได้แค่ Raid 0 , 1 แหละครับ
สำหรับเครื่อง Dell แต่ IBM , HP ไม่แน่ใจว่าทำได้มั้ย Raid 5

ถ้าทำ Raid 1 แล้วเกิดเสียทั้งคู่พร้อมกันนี่ โคตรซวยเลยครับ

โดยเหตุการณ์ปกติ โอกาสที่จะเสียพร้อม ๆ กัน 2 ตัวก็น้อยมาก ๆ ครับ
เครื่อง 1 U ทำ RAID 5 ได้ครับ แล้วแต่รุ่น อย่างของ HP รุ่นล่าสุดใส่ HDD 2.5 ได้ 4 ตัวเลยครับ ทำ RAID5 ได้ครับ

อนิจจัง == ความไม่เที่ยงครับ

ที่ถูกคือ “ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง”

raid 5 ใน dell 1950 ก็ทำได้ครับ hdd 2.5 จะ launch เดือน 10

็ยืนยันอีกคน HP DL Series 1U ที่ใช้ SAS ทำ RAID5 ได้ครับ

จะให้ดีสุดต้อง RAID 4 DP ครับ

1. RAID
  2. BACKUP