รบกวนขอคำแนะนำเรื่องทำ raid หน่อยครับ

พอดีวางเครื่องทำ VPS HDD 3 ตัว ตัวละ 2 TB SSD 1 ตัวไม่ทราบว่าทำพวกรบกวนช่วยแนะนำเรื่องทำ raid อะไรถึงจะปลอดถัยกับข้อมูลมั้งหรือป่าวครับ

hdd 2tb สามตัวหรอครับ ทำ raid5 เลยครับ

ขอบคุณครับ ถ้าเอา SSD มาทำเป็น main os จะเกิดปัญหาหรือป่าวครับใช้ Xen Server

ถ้าเพิ่ม HDD เป็น 4 ตัวได้ แนะนำเป็น raid 10 ครับ

SSD ลง OS ได้ แต่ควรมีการ backup ไว้เสมอ กันเหนียวครับ

2 TB 3ลูกทำ Raid 5 เลยครับพื้นที่จะเหลือ 66% ส่วน SSD เอามารัน OS ก็แรงเลยหละครับ แต่ SSD ไม่ได้ Raid ด้วยครับ

ถ้ามีที่เหลือให้ใส่ disk ได้อีก น่าจะซื้อ hdd มาทำ os อีกลูก
3x2TB มาทำ RAID5
SSD มาทำ cache cade (ถ้า RAID รองรับ)

ยัด hdd ไป 4 ตัวเลยครับ แล้วก็ทำ raid 5 แล้วเอา ssd ไปใส่ตรงช่อง cd drive ใช้ตัวแปลงนิดหน่อย

แล้วก็ทำ flashcache ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ คิดเหมือนกัน iLhay ครับ