เพื่อนๆ ช่วยดูให้หน่อยใส่ Raid แบบนี้มันจะใช้ได้หรือเปล่าครับ

ผมใช้เมนบอร์ดที่มี Port SATA 6 Port
ปัจจุบัน
Port 1 เสียบ HDD 250 GB, รัน OS
Port 2 เสียบ HDD 500 GB, เก็บ Data
Port 3 เสียบ HDD 500 GB, เก็บ Data
Port 4 เสียบ HDD 500 GB, เก็บ Data
Port 5 ว่าง
Port 6 ว่าง
ทั้ง 6 Port นี้ไม่มีการทำ Raid อะไรทั้งสิ้น

ที่กำลังจะเอาไปใส่คือ Raid Card เพื่อทำ Raid 0
ตัว Raid Support 2 SATA ใช้ HDD ขนาด 500 GB 2 ตัว

เมื่อต่อกันเรียบร้อยแล้วมันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ และจะมีผลกระทบต่อระบบปัจจุบันที่รันอยู่เปล่าครับ

ความจริงว่าจะลองเลยแต่กลัวมีปัญหาเลยเอามาถามก่อนเพื่อจะมีใครลองทำแล้วบ้าง

ขอบคุณมากครับ

ไม่น่าจะมีปีญหาอะไร ก็แค่ set boot ให้ hd ถูกลูก