เวลาตั้ง Raid แล้วมันมีถาม เรื่อง Cashing Policy DELL

Read Ahead
no Read ahead
Write back
Write Through

พวกนี้ คืออะไรครับ หาใน google แล้วก็ไม่ได้ใจความเท่าไร อยากให้ผู้รู้มาอธิบายให้ทีนะครับ
ขอบคุณครับ

[COLOR=#333333]Read Ahead คือเวลาอ่านข้อมูลมันจะอ่าน block ข้างเคียงขึ้นมารอไว้เลยเพื่อที่เวลาที่ต้องอ่าน block นั้นจริงๆมันจะเอาจาก cache ไปให้ได้เลยเหมาะกับงานที่เป็น [/COLOR]sequential
[COLOR=#333333]no Read ahead อ่านเฉพาะ block ที่ต้องการเท่านั้นเหมาะกับงานที่เป็น random
[/COLOR][COLOR=#333333]Write back คือเวลาเขียนข้อมูลจะเขียนลง cache ไปก่อนแล้ว [/COLOR]acknowledge กลับไปที่ OS เลยว่าเขียนเสร็จแล้ว แล้วค่อย flush ลง disk ที่หลังเป็นรอบๆ
[COLOR=#333333]Write Through คือเขียนลง disk ให้เสร็จก่อนถึง [/COLOR]acknowledge