สอบถาม เมนบอร์ดพัง ฮาร์ดดิสต่อ raid 1 ไว้ ถ้าซื้อบอร์ดมาใหม่

เมนบอร์ดพัง ฮาร์ดดิสต่อ raid 1 ไว้ ถ้าซื้อบอร์ดมาใหม่ เสียบฮาร์ดดิสตัวเดิม

เซ็ทในไบออส เป็น raid 1 เหมือนเดิม สามารถกลับมาใช้ได้เลยใช่ไหมครับ

จะว่าได้ก็ได้ แต่ระวังหน่อยครับ
เพราะตอนสร้าง มันอาจจะมีการล้างข้อมูลเดิม
ฉะนั้นก็ต้องดูให้ดี ๆ ครับ

มันไม่ต้องล้างข้อมูลเดิม มันจะอ่านค่า raid จากการ์ด ถ้าเป็นการ์ดเดิมก็ไม่ต้องทำอะไรครับใช้งานได้เลย ผมทำให้ลูกค้าหลายเครื่องละ

กรณีนี้เข้าใจว่าใช้ RAID on board แล้ว Mainboard พัง
ฉะนั้นต้องมีการ config ใหม่นิครับ

raid 1 ไม่น่ามีปํญหานะครับ
ยังไง Harddisk ก็ clone data กันอยู่แล้ว

ถ้าเปลี่ยนบอร์ด (Raid on board) บอร์ดใหม่จะ Format Config ใหม่ทั้งหมดครับ อันนี้ลองมาแล้ว
ถ้าจะให้ปลอดภัยที่สุด เอามาลูกเดียว และเสียบกับเครื่องใหม่ set ให้เป็นแบบ SATA ธรรมดา
แล้วทำการสำรองข้อมูลให้เรียบร้อย แล้วค่อย set Raid ครับ ไม่งั้น น้ำตาเช็ดหัวเข่าแน่นอนครับ
ที่สำคัญ เป็นหัวเข่าของลูกค้าด้วย…โดนลูกค้าตีเข่า 5 5 5 5

Backup อีกลูกหนึ่งเลย(3 ลูก) แล้วลอง raid 1 ดู ถ้าไม่ได้ก็มีสำรอง