ถามเรื่องการทำ raid 1 dell t110v2 ด้วย card raid h200 ครับ

ก่อนทำจะเห็น HDD 2 ลูก หลังทำจะเห็นเป็นลูกเดียว โดยมีคำว่า virtual disk ใช่ไหมครับ

และวิธีการเช็คว่าสามารถใช้งาน raid 1 ได้จริงๆ คือ ต้องลองเอา HDD ที่ประเภทเดียวกันมาเสียบแทน 1 ลูก ใช่ไหมครับ

และ สามารถที่จะเช็คด้วยการถอด HDD ออก 1 ลูก แล้วให้รันลูกเดียวได้ไหมครับ

หรือมีวิธีอื่นที่สามารถเช็คได้อีกหรือไม่ครับ แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับผม

ปล.ผมมือใหม่ครับ อยากถามเพื่อความแน่ใจและหาความรู้ใหม่ๆครับ

อาการเดียวกับผมเลย สมัยเล่น RAID ใหม่ๆ :70bff581:

ถ้าอยากทดลองก็ทำได้ครับ ให้ทำ RAID1 และลง OS ให้เรียบร้อย

จากนั้น Shutdown เครื่อง ถอดปลั๊ก (เพื่อความปลอดภัย) แล้วถอดสาย SATA ออก ลูกใดลูกหนึ่ง (ถอดทั้งสายไฟและสาย sata)

เมื่อเปิดเครื่อง บู๊ตขึ้นมา ระบบจะแจ้งว่า Harddisk Missing หรือ Fail นี่แหละ และมันจะถามให้รันต่อหรือไม่

ก็กดต่อ ให้มันรันต่อไปครับ ระบบจะต้องรันได้ตามปกติ หลังจากนั้นปิดเครื่อง ใส่สาย HDD ลูกที่ถอดออก กลับไปเหมือนเดิม

เปิดเครื่องอีกครั้ง ระบบจะพบ HDD ลูกที่ใส่เข้าไปทีหลัง แต่คราวนี้ มันจะไม่มองเป็น Mirror ของลูกเดิม มันจะมองเห็นเป็นลูกใหม่

แล้วมันจะถามว่า ต้องการให้ syncronize ไหม ถ้าเราตอบ yes มันจะบูตเข้าระบบปกติก่อน แล้วมันจะทำการ syncronize ข้อมูลเบื้องหลังจนเหมือนกันทั้ง 2 ลูก

และเข้าสู่สภาวะปกติ ช่วงเวลาที่ syncronize ช้าหรือเร็ว ขึ้นอยู่กับ ขนาดของ HDD, ข้อมูล ที่อยู่ใน HDD, ความเร็วเครื่อง, ความเร็ว HDD

ส่วนใหญ่เท่าที่ผมเคยลอง ตอนลง OS ใหม่ๆ ไม่มีข้อมูลอะไร ก็จะราวๆ 2-3 ชั่วโมงครับ ก็จะสมบูรณ์ (ดูจากไฟการทำงานของ HDD)

แต่เมื่อรู้แล้ว เข้าใจแล้ว ก็อย่าไปทดลองบ่อยๆ นะครับ สงสาร HDD เพราะมันจะทำงานหนักโดยใช่เหตุครับ อายุมันจะสั้นเอา :e111de78:

เห็นภาพเลย !!!

แล้ววิธีที่ผมทำ raid 1 มันถูกแล้วใช่ไหมครับที่ขึ้น virtual disk อ่ะครับ ถ้าถูกแล้วผมจะได้ไม่ลองอ่ะครับ

แต่มันเป็นเครื่องบริษัท ถ้าเจ้านายเขาอยากให้เช็คเพื่อความแน่ใจของเขาก็ต้องทำแหละครับ

แล้ววิธีที่ผมทำ raid 1 มันถูกแล้วใช่ไหมครับที่ขึ้น virtual disk อ่ะครับ ถ้าถูกแล้วผมจะได้ไม่ลองอ่ะครับ

แต่มันเป็นเครื่องบริษัท ถ้าเจ้านายเขาอยากให้เช็คเพื่อความแน่ใจของเขาก็ต้องทำแหละครับ

ถูกต้องแล้วครับผม :th_059_:

ขอบคุณมากๆครับผม:875328cc: