R610 ใช้ SSD วิ่งไม่ถึงความเร็วของมันจริงหรอครับ

ผมมือใหม่ซื้อเครื่องมาใช้เองเช่ามันแพงอย่าอัพ ssd ให้เร็วขึ้นแต่ได้ไปคุยกับพี่ที่อยู่ในวงการนี้ เขาบอกแต่ใส่ SSD จะไม่คุ้มนะสำหรับรุ่นนี้ มันวิ่งไม่ถึง อันนี้จริงใช่ไหมครับ

เสียบตรงหรือเสียบผ่าน raid card ครับ? ถ้าเสียบตรงลงบอร์ดไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

ต้องเปลียน perc 6 (3Gbps) เป็น H700 (6Gbps)

ถ้าผ่าน RAID Card วิ่งไม่ถึงจริงๆครับ ลองมากับตัวแล้ว

มันวิ่งไม่เต็มความสามารถครับ
H700 เป็น Interface SAS 2 กับ SATA 2
Interface SATA 2 Speed 3Gb ครับ
interface SAS 2 Speed 6 Gb ครับ

ลองหา raid H710 หรือ H310 มาใส่ครับ รุ่นนี้ Interface เป็น SAS 2 กับ SATA 3

อ่อครับ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล เป็นทางเลือกในการซื้อ hdd/ssd ใหม่ได้เลย