ขอถามเรื่อง quota directory (linux/debian)

คือมันมีวิธีอะไรดีดี ที่จำกัดโควต้าให้ directory บ้างมั้ยครับ ที่ไม่ใช่ทำ user quota น่ะครับ

แบบต้องการให้ โฟล์เดอร์นี้ มีไฟล์และโฟล์เดอร์ข้างใน ไม่เกิน 1G … โดยที่ user อะไรก็ได้ อัพโหลดเข้ามาไว้
(หลักๆ คงจะมีแค่ 2 user อยู่แล้ว คือ www-data อัพผ่านหน้าเว็บ กับ ftp)

ขอเป็นแนวทาง หรือคีย์เวริด ก็ได้ครับ เพราะไปค้น เจอแต่เรื่อง user quota

:875328cc:

… ขอถามอีกนิดนึง คือ เรื่อง การ map directory ข้าม server โดยให้วิ่งผ่าน scp ใช้อะไรทำครับ
เคยทำไว้ทีนึง แต่ดันลืมไปแล้ว ว่าใช้ ตัวไหนทำ …

:154218d4:

แนะนำว่าใช้ dd สร้าง node มาใหม่ แล้ว mount ครับ ( เรียกง่ายๆ สร้าง partition ใหม่ )

อีกอัน การ map มีหลายอย่าง เช่น iscsi หรือ ตะก่อนก็ใช้ nfs หรือแม้แต่ smb_mount แหล่ะครับ

ตอบอันล่าง sshfs ครับ ส่วนอันบน วิธีที่ง่ายสุดคือ mount loop ไฟล์ image เอาครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ เดี๋ยวจะไปทดลองทำต่อครับ

:875328cc: