สอบถามการทำ private server ผ่าน proxy ด้วย server 2 ตัว

สอบถามการทำ private server ผ่าน proxy ด้วย server 2 ตัว

จะถามว่า เช่น ผมมี serverB ที่มีข้อมูล ต้องการ private ip แล้วจะนำ serverA มาทำ เ็ป็น proxy หรือ security ให้ serverA ไปดึงข้อมูลมาจาก serverB โดย serverA จะแสดง IP ปกติ ip ในนี้จะอยู่ใน ห้อง idc เดียวกันครับ แล้วก็จะ ชี้ dns domain มาที่ ServerA โดยเอาข้อมูลจาก ServerB(private ip)
อยากทราบว่า จะทำได้ด้วยวิธีใดได้บ้าง set ค่าในอะไรหรือป่าว

แล้ว spec เครื่อง serverA จำเป็นต้องแรงเท่า serverB หรือป่าวครับบ

กรณีนี้ จะเหมือนกับ cloudflare หลายคนน่าจะรู้อะครับ พอดีผมลองใช้แล้ว ไม่เหมาะกับการใ้ช้งาน data banwithd ที่เยอะๆ เนื่องจากไม่เพียงพอ ^^ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :slight_smile:

ถ้าแค่ส่งต่อไม่ประมวลผลอะไร เครื่อง a ไม่ต้องแรงก็ไดครับ แล้วก็ต่อสาย cross จากเครื่อง a ไป b ได้เลย (ถ้ามีแค่นี้)

ขอบคุณมากนะครับ…เป็นการต่อ ตรงระหว่างเครื่องเลย :slight_smile: แต่ขอบเพิ่มเติมหน่อยคับพี่ไอซ์ ถ้าทำแบบเซตผ่าน proxy คล้ายระบบ cloudflare เลยอะครับ serverA ต้องประมวลผลอะไรมากมั้ยครับ ^^

ปกติก็ไม่ต้องมั้งครับ reverse proxy ที่ใช้อยู่ก็ไม่ได้เปลืองอะไรมากนัก (ถ้าไม่ได้ใช้ cache data ด้วย)