สอบถาม Presta Shop การ add lang

http://www.prestashop.com

วันนี้เริ่มทดลองใช้โปรแกรม PRESTASHOP ทำการติดตั้งเรียบรัอยแล้วครับและจะติดตั้ง thai lang pack พยามหาอ่านและลองดูแล้วแต่ยังไม่สามารถ add-on thai lang ตัวนี้ได้

รบกวนผู้รู้แนะนำชี้แนะด้วยครับ…ขอบคุณครับ

lang ไทย ใช้ได้กับ PRESTASHOP version แรกครับ version ล่าสุด add ไม่ได้

ผมใช้อยู่

อ้าว…กำล่ะ ผมก็ upload ไฟล์ทั้งหมดใน th2 เข้าไปทับ folder/files ไปหมดล่ะ… ล้างลงใหม่เลยดีกว่างั้น :dry:
ขอบคุณที่ช่วยบอกครับ

มีอะไรแนะนำอีกก็เรียนเชิญนะครับหล่ามือโปร presta shop (ว่าจะเปิดร้านขายก๋ยวเดี๋ยวออนไลน์ขายแก้จนสักหน่อย) lol

แปลเองเลยครับไม่ยาก

[quote author=212cafe.com link=topic=17247.msg161727#msg161727 date=1233472013]
แปลเองเลยครับไม่ยาก

ลืมส่งรูป back/shop office

ตอนนี้ผมเอาตัวนั้นมาเสียบลงไปที่ EN นะครับ… แล้วเอา version แรกนั้นแหละ…มาใส่ไฟล์ text ต่างๆ ที่เหลือ…เขียนเพิ่มเอากันเองแล้วล่ะ :slight_smile:

หักดิบเลยแหละครับ ผมก็ทำแบบนั้น แตก file ออกมาแล้ว ทับเลย

แล้วไป add lang ทีหลัง โดยใส้ iso code เป็น th ครับ

ถ้าจะ add ภาษาอื่นก็ืทำเช่นเดียวกัน โดยดูว่า file ที่แต่มาเป็น folder lang ชื่ออะไรครับ แล้วใส่ iso code ให้ตรงกัน :wub:

หักดิบเลย

เห็นใช้ตัวนี้ด้วย…ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ

ไม่ขยับเลยครับ คุณหนึ่ง พอจะแงะมันมีเรื่องเข้ามาทุกที

[quote author=SIAMiweb link=topic=17247.msg161942#msg161942 date=1233551305]
ไม่ขยับเลยครับ คุณหนึ่ง พอจะแงะมันมีเรื่องเข้ามาทุกที

ครับผม ยอมรับว่า presta shop ทำ โครงสร้างข้างในออกมาดีมาก ผมนั่งแงะ database อยู่ ก็ normalization ออกมาได้อย่างดีเยี่ยม ทั้งภาษาและการทำงาน

ครอบคลุม แทบจะทุก business เลยครับ ตัด stock, combination attribute, feature attribute ก็ดีครับ

เรื่องที่ยังไม่เสร็จดีคือ module ต่างๆ แล้วก็ core บางส่วนครับผม

อีกนิดก็ ok แล้วครับ :wub:

แสดงว่า…ตั้งใจ Final CUT ใช้งานระยะยาวไปเลยล่ะสิ… คุ้มครับ ไม่เสียเวลาเปล่าแน่ :slight_smile:

น้านตัวจริงมาแล้ว

แต่ผมรู้สึกมันยังไม่ค่อย Secure สักเท่าไหร่นะครับ. โดยส่วนตัวยังไม่ค่อยถึงกับหลงเสน่ห์มากนัก แต่ก็ชอบ :slight_smile:

version 1.1 ผมแก้ด้วยการ

1. Add Language เป็นภาษาไทย ก่อน
  2. Import ของเก่า มาทับ
    เสร็จ พอใช้งานได้ครับ
  3. กำลังจะปรับเพิ่มส่วนที่จำเป็น

อยากปรับแต่ Front-End / Back-End รู้สึกว่าเป็นภาษาอังกฤษเข้าใจได้ง่ายดีแล้ว - -