รณรงค์การ post ให้ถูกหมวด/ห้อง

พักหลังๆ เห็นการตั้งกระทู้ผิดหมวดเยอะมาก ซึ่งเป็นภาระกับบรรดา Mod ต้องมาจับย้ายเข้าห้องที่ถูกต้อง เพื่อทำให้กระทู้เป็นระเบียบตามหมวดหมู่ที่ควรจะเป็น คนที่มาไล่อ่านทีหลังจะได้พบกระทู้อยู่ในหมวดที่ควรจะอยู่ของมันครับ ยังไงผมรบกวนทุกท่าน ช่วยกันรณรงค์ post กระทู้ให้ถูกหมวด ลงให้ถูกห้องด้วยนะครับ

หน้าแรกของเว็บ จะมีบอกไว้แล้วนะครับ ว่ากระทู้แนวไหนควร post ห้องไหน

Mod ทุกท่านขอสงวนสิทธิ์การย้าย ลบ อุ้ม บ่น เอะอะ เงียบๆ กับกระทู้ที่ผิดหมวดครับ

และยิ่งถ้าลงโฆษณาผิดที่ ลบทันทีครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมมือครับ

edit: เพิ่มเติมข้อมูลและแก้ไขคำผิด
edit 2: ยิ่งถ้าลงโฆษณาผิดที่ ลบทันทีครับ

ยังไม่เคยตั้งกระทู้ครับ

กลัวตั้งผิดหมวด

รอซัก…สองพันโพสก่อน

รอให้ครบ 6 เดือน+ตามเงื่อนไข Hosting Provider ก่อน

ไม่สิ กว่าจะถึงตอนนั้นก็คงไม่ต้องกระทู้แล้วล่ะ

11ıʞ

^^

:slight_smile:

เหนื่อยจริงตามพี่ pizzaman ว่าค่ะ

ไปเร็วจัง Hero Member ละ

บางทีผมเองก็ยังหลงหมวดเหมือนกัน

ไม่รู้อ่ะครับ ไม่สน

ตอบอย่างเดียว

เนียนไหมครับ

อิอิ

ไม่ค่อยได้อ่านกันมั้งครับ

ผมว่า ที่ตั้งไม่ถูกห้อง ส่วนหนึ่งน่าจะเป็นเพราะ

1. ชื่อห้องความหมายไม่ชัดเจน

ผมเห็นด้วยดังนี้ทุกประการครับ ส่วนหนึ่งผมคิดว่ามาจาก ชื่อห้องไม่ได้เจาะจงมากเกินไป มันก็เลยทำให้หลายคนต้องคิดเอาว่า ประเด็นอันไหนควรจะ Post เรื่องอะไร ผมเอง ก็ตั้งไม่ค่อยจะถูกห้องเหมือนกันครับ เพราะผมคิดอีกอย่างนึงซึ่งมันก็เข้าแก๊ปหมวดนั้นพอดี แต่ว่า จริงๆ มันเป็นอีกแบบนึง

ยกตัวอย่าง…

ถ้าผมจะบ่นๆ ว่าวันนี้ผมเจอปัญหาลูกค้า จะถามว่า จะรับมือกับลูกค้ายังไงดี

1. Other - “ก็มันไม่เกี่ยวกับเทคนิคทางคอมอะไรเลย เลยมา Post อันนี้”
  2. ห้องนั่งเล่น - “ก็มันไม่ได้เรื่องสำคัญอะไรมากมายแค่อยากจะระบาย ก็เลยมา Post อันนี้”
  3. Web Hosting Business - “ผมคิดว่ามันเกี่ยวกับธุรกิจนะ เพราะลูกค้ามันคือส่วนหนึ่งที่ทำให้ธุรกิจเราก้าวไกล”
  4. Web Hosting - อืมมม มันก็เป็นไปได้เหมือนกัน หรือมันควรจะมาอยู่อันนี้

ถึงแม้ว่าอ่าน Description ของห้องแล้ว บางครั้งก็ยังไม่รู้อยู่เหมือนเดิมครับว่าตั้งอันไหนดี

ตัวอย่างที่ 2
ผมจะจดโดเมนเนมใน Direct Admin ยังไงครับ มันไม่แสดงเป็นภาษาไทย

1. หมวด Control Panel - เพราะมันเกี่ยวกับ Direct Admin
  2. หมวด Domain name - ก็มันเกี่ยวกับ โดเมนเนม
  3. หมวด Technical - ก็มันอาจจะต้องเขียนสคริปต์เพิ่ม แล้วมันก็ไม่ได้เป็นปัญหาที่โดเมน หรือ Control Panel

สรุปแล้ว ผมคิดว่า ปัญหามันเกิดจาก ชื่อห้อง มันไม่สื่อความหมายพอที่จะให้เข้าใจในทันที มันก็เลยตามมาด้วย การต้องมาอ่าน Description ต่อ และพออ่านไม่รู้เรื่อง ก็ต้องตามเข้าไปดูกระทู้ในหมวดนั้นๆ (ซึ่งน้อยคนที่จะทำมาถึงอันหลังสุด และถึงจะดู ก็อาจจะยังไม่เข้าใจอยู่ดี) หรือ อาจจะเป็นเพราะ จริงๆ แล้ว มันยากที่จะแบ่งแยกได้โดยสามัญสำนึกในทันที เพราะมันเป็นวงกลมที่ทับซ้อนกันหลายวง ต่างคนต่างความคิด ก็เลยโพสคนละหมวด

ผมเสนอแนวทางในการแก้ปัญหาวิธีนึงนั่นคือ

• เปลี่ยนชื่อใหม่ เช่น …
    “OnlineNIC, eNom, ICANN และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Domain”
    “บัญชี กลยุทธ์การตลาด การจัดการคน และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับการทำธุรกิจ”
    “User Forum สำหรับผู้ซื้อแบ่งปันประสบการณ์”

อะไรประมาณนี้ครับ… ชื่อมันอาจจะยาวๆหน่อย แต่อาจจะสื่อความหมายได้ชัดเจนกว่า (มั๊ย? อันนี้ต้องมานั่งคิดคำกันเองอีกที)

เห็นด้วยทุกประการครับ แต่บอกตามตรง บางครั้งผมก็สับสนกับหมวดต่างๆ เหมือนกัน

ผมก็สับสนครับ …

แต่ถ้าอ่าน description ของแต่ละหมวด อาจช่วยได้บ้าง
จริงๆ หมวดหมู่ต่างๆ ก็อิงมาจาก WHT นี่แหละครับ แล้วเอามาตัดออกบ้าง ไม่งั้นเยอะไป

ผมว่ายุบ รวมน่าจะดีกว่ากระจายออกครับ

แชร์ความเห็นกันที่นี่นะครับ ขอบคุณครับ

บางทีก็คิดว่า Post ถูกหมวดแล้ว แต่ก็โดนย้ายซะงั้น

อย่างกระทู้ในห้องนั่งเล่น คิดว่าจะคุยกันเล่นๆ แต่ต่อมาเนื้อหามันเปลี่ยนไป ก็เลยต้องโดนย้ายหมวด … แบบนี้ถือว่า ตั้งกระทู้ไม่ผิดหมวด นะครับ :slight_smile:

ผมเองบางครั้งยังงงว่าจะ post .นห้องนั่งเล่นหรือ other ดี

555555

ต้องใจเย็นๆ ครับ

คือมาตรฐานของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ก็ต้องเข้าใจสมาชิกบ้าง หรือ สมาชิกเองก็ต้องเข้าใจผู้ดูแลพวกเราบ้างเหมือนกัน อะไรที่นิดๆหน่อยๆ หรือ เล็กน้อย ก็ไม่น่าจะทำให้เป็นประเด็นใหญ่

รับทราบครับผม

-*- ขุดเพื่อsig ใช่ป่ะครับ

[quote author=Armuay.net