เคยเจอไหมครับ เปิดหน้าเวบขึ้นมา แล้วมี pop up โฆษณาของที่อื่นขึ้นมา

มีลูกค้าโวยมา ว่าทำไม เวบที่เค้าใช้ Hosting กับผม
ทำไม ผมถึงได้ไปแทรกโฆษณาที่เวบของเค้า

จากที่ตรวจสอบคราว ๆ ก็คือ มีการเรียกใช้ พวก ฟรี counter , ฟรี service อะไรต่าง ๆ
แล้วโดนแทรก Java script ให้เรียก POP UP ขึ้นมา

แต่ก็ยังจับไม่ได้ชัด ๆ ซักที เพราะมันก็ฉลาดเหมือนกัน ขึ้นมา 1-3 ครั้งแล้วก็ไม่ขึ้นอีก

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ มาเล่าสู่กันฟังครับ

น่าจะเป็นพวก ฟรี service แหล่ะครับ

มากับ javascript

เคยเจอเหมือนกัน นานๆ เป็นที

พอนั่งเฝ้า มันก็ไม่ขึ้น 555

free service confirm :smash:

ปล. ผมไม่เจอเองแต่ลูกค้าเล่าให้ฟังครับ เพราะส่วนตัว block pop-up เลยไม่เจอ…

เจอเหมือนกันค่ะ อืม ต้องบอกลูกค้าแล้ว เดี๋ยวจะเข้าใจผิด ว่าเราแทรกเสียเอง

ที่เห็นตอนนี้คือ http://webstats.motigo.com ถ้าเอาไปใส่ในเว็บที่ไม่ตรงกับตอนลงทะเบียน จะมี POP UP ขึ้นครับ

พวก free counter , free web stat

ใช่เลยครับกรณีนี้ผมเคยเจอ

hxxp://www.webstats4u.com ตัวดีเลยครับ

แต่พึ่งจะมีโฆษณาไม่นานนี่เอง

งั๊นคงใช่ที่นี่แน่เลยค่ะ

:slight_smile: กรณีคุณ maxlogic ผมเคยเจอครับ เป็นเว็บคนอื่น และคิดว่าไม่น่าใช่ free service เพราะหน้าเพจเปล่ามันยังขึ้นเลย

ถึงว่า ของผมก็เจอเหมือนกัน แบบนี้ต้องเอาออกซะแล้วล่ะ

มันมาจากหลายสาเหตุ เลยครับ
ตั้งแต่ สคิบบนเว็บ ที่อับโหลดขึ้นไปติดไวรัส
เครื่องผู้ใช้ติด spyware
เครื่องมีการลงโปรแกรม แล้วมีผู้สนับสนุน (นึกภาพออกกันไหมเอ่ย)
ติดไวรัส
Bowser มีการติดตั้งโปรแกรม อื่นๆ เพิ่มเติม

นำสคิบผู้ให้บริการ ต่างๆ มาติด
ก็ประมาณนี้หละ

เว็บที่เคยเข้าบ่อยๆ เจออยู่ 2-3 เว็บครับ ส่วนใหญ่เป็น popup ที่มีเลข 9 เยอะๆน่ะครับ ถามเจ้าของเว็บ เค้าก็งงว่า มันโผล่มาได้อย่างไรเหมือนกัน … เหอๆๆ

แล้วมันมีชื่อเรียกเฉพาะหรือเปล่าครับ

SpyWare

ของผมก็เคยเป็น มันมากับเวบ ตัวนับสถิิติ อ่ะ

hxxp://webstats.motigo.com

มันก็คือ hxxp://www.webstats4u.com แหละท่านนนนน 55555

เคยเจอครับ free service นั่นล่ะครับ

เคยเจอแบบ ติดมากับพวก Free Webstat, Free counter อะไรประมาณนี้ นะครับ
พอมันไปเรียก counter มา ไอ้ banner บนนั้นมันมาด้วยครับ

มันจะขึ้นกรณีที่เราเอาไปติดในเว็บที่ไม่ใช่ URL ที่ใส่ตอนสร้าง Stat