ทดสอบใช้งาน Pocket wifi ที่ญี่ปุ่น

ปกติมาญี่ปุ่นผมจะเปิด data romaing ของมือถือมา ก็ตกวันละ 300 บาท ความเร็วก็ เร็วบ้าง ช้าบ้าง แต่ก็ไม่เร็วปรื๊ดๆ

รอบนี้มีน้องที่รู้จักแนะนำให้ลองใช้ pocket wifi ผมก็เลยลอง google ดู พบว่ามีผู้ให้เช่า pocket wifi อยู่หลายรายมาก มาเจอรายนึง ค่าเช่าวันละ 650 เยน ตีเป็นเงินไทยตกวันละ 260 บาท บวกค่าส่งมาถึงโรงแรมนิดหน่อย รวมค่าส่งกลับที่ร้านสะดวกซื้อที่สนามบิน ตกแล้วก็ราววันละ 300 บาท พอๆ กับเปิดโรมมิ่งมา แต่ข้อดีของ pocket wifi พวกนี้ คือความเร็วครับ สม่ำเสมอมากๆ ผมทดสอบได้ความเร็วประมาณ down 6 Mbps / up 2 Mbps ตลอดการเดินทางที่อยู่ในเมือง คุย skype ก็แจ่มแท้เหลา แถมแชร์อุปกรณ์ได้ถึง 8 เครื่อง ถ้าไปหลายคน ก็สุดจะคุ้ม

แนะนำครับ

ไม่ได้บอกว่าเจ้าไหน ลองค้นดูเองนะครับ เยอะเลย

สปีดแรงและเสถียรงี้ ไว้มีโอกาสไปญี่ปุ่นคงได้ใช้เจ้านี้แล้วแหละครับ

ผมก็ใช้ตัวนี้แหละ เสียดายอย่างเดียวแบตหมดเร็วครับใช้ได้ 6 ชม. อาจจะต้องเช่าแบตเพิ่มเติม

มีอีกทางเลือกคือซื้อซิมของ b mobile docomo ใส่ tablet เลยครับ

idea นี้ น่ามาให้บริการ กับบ้านเราบ้างนะครับ พี่ pizza :slight_smile:

แหล่มจริงๆครับ

หายแน่

คิดไว้แล้ว แต่ถ้า 3G บ้านเรายังไม่นิ่ง ทำไม่ได้หรอกครับ โดนด่าเปล่าๆ

บ้านเราก็นิ่งมากนะครับ พี่ลองค่ายเขียว ๆ อุ่นใจแล้วยัง

นิ่งสนิทเลยครับ แทบจะกลับไปใช้ EDGE เหมือนเดิม

:026:

นิ่งจริงๆ ครับ เป็นหมดทุกค่าย

ไหนๆ ก็อยู่ที่ ญี่ปุ่นขอภาพปลากรอบ สาวๆ ญี่ปุ่นด้วยได้มั้ยครับพี่ :slight_smile:

ต้องการหุ้นส่วนไหมครับ เดี๋ยวผมทำ SEO คำว่า thailand pocket wifi ให้ครับ :slight_smile:

ฮั่นแน่ ไว้ 3G นิ่งๆ แล้วมาคุยกันต่อครับ 555

google ดูน่าจะสวยกว่าผมไปแอบถ่ายเค้าหรือเปล่าครับ:07baa27a:

เมืองไทย 3g ดีถอก
ยืนอยู่หน้าป้าย 3g ของ ดีถอก บอกว่า แถวนี้สัญญาณปกคลุม
แต่เล่นไม่ได้ ? -…-

@major Ratchayothin ตรงป้ายรถเมล์ ยัน เกือบถึงเกษตร

ผมว่า 3G True ก็นิ่งดีนะครับ ไป ตจว. ก็ใช้ได้หมดนะครับ :slight_smile:

ใช้ TRUEMOVE-H อยู่ อืดมากครับ:154218d4:

เคยค้นคำว่า pocket wifi ญี่ปุ่น ก่อนหน้ากระทู้นี้จะมี ผลลัพธ์บานเลย พอโพสต์กระทู้นี้ไป google ดู ขึ้นหน้าแรกแล้ว :baa60776:

:d5f02ecd:

ขอบคุณครับผม