ช่วยสอนใช้ plesk ได้ไหมครับไม่เข้าใจเลย

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

พอดีผมพึ่งมาศึกษาเกี่ยวกับ web hosting มาซักพักเลยมาลองทำดูและเริ่มศึกษา เห็นว่าใช้งาน plesk งายดี แต่ผมเองยังไม่ค่อยเก่งด้านนี้เพราะกำลังศึกษาอยู่ครับ และลองเช่า dedicatedเลยแต่ยังติดปัญหาอยู่นานมาก เลยตัดสินใจมาลองถามพี่ๆในนี้ดูครับ

คือผมลงตัว plesk web host edition แล้ว เรียบร้อยครับปัญหาที่ยัง งง อยู่ที่ว่า ns1 ns2 ที่จะต้องให้ลูกค้าต้องทำยังไงครับ อ่านแว๊บๆ เราต้องมี เครื่อง server 2 เครื่องรึปล่าวครับ หรือต้องมี ip 2 ip

ปัญหาที่สองครับ ตัว ที่สร้างใน Customer ใช่ user admin หรือของลูกค้าครับ

ถ้าเกิดว่าclient เป็นของ admin เราต้องสร้างอันไหนให้ลูกค้าของเราครับ และต้องเอาข้อมูลตรงไหนส่งให้ลูกค้าครับ

หรือใครอธิบาย หรือ สอนวิธีใช้เบื่องต้นให้ได้บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ

Line: Teamydef

ns1 ns2 ลงทะเบียน,สร้าง,ประกาศ กับที่ที่คุณจดโดเมนครับ อย่างเช่น จดโดเมนกับ onlinenic ก็สร้างที่ onlinic ได้เองเลยครับ จะเอาโดเนมหลักของโฮส แจกลูกค้า หรือจะสร้างให้ลูกค้าแต่ละรายก็ได้
ต้องมี sever 2 ตัวหรือ มี 2 IP ไหม ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าได้หรือมี ก็ดี

ส่วนการใช้ plesk รอท่านที่ใช้งานมาแนะนำครับ

ขอบคุณมากครับ