ลง plesk 7.5.4 แล้ว อยากอัพเดท php ต้องทำยังไงครับ

ของเดิมเป็น php 4.3.11 อยากจะอัพเป็น 4.4.2 อ่ะครับ
และผมก็ไม่รู้ path ที่ติดตั้ง php ด้วยครับ
รบกวนด้วยครับ

และถ้าผมอยากจะ mysql 4.0.26 แทนของเดิม ซึ่งเป็น 4.1.x ต้องทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ลงไว้แบบ rpm รึเปล่าครับ

> mysql คร่าวๆ นะครับ

1. dump database ออกมาก่อน ใช้ mysqldump นะครับ export มาใน mode --compatible=mysql40 ด้วย (สำคัญมาก) แล้วก็ backup /var/lib/mysql ก่อน

2. สั่ง service mysql stop ; ลบ /var/lib/mysql ทิ้ง

3. load rpm ของ mysql-4.0.26 มาไว้แล้วสั่ง rpm -Uvh --force MySQL-4.0.26-0.i386.rpm

4. เอาแฟ้ม sql ที่ dump ไว้ import กลับไปใน database ครับ

ขอโทษนะครับ ผมบอกไม่ละเอียด

ผมใช้ FreeBSD ไม่ได้ใช้ rpm ครับ

ติดตั้ง plesk แล้วมันก็มาให้ครบเลย

แต่จาก ที่คุณ icez บอก
ถ้าเป็นการลงแบบ compile ใหม่นี่ทำเหมือนกันหรือเปล่าครับ dump data ออก แล้วก็ลบ แล้วก็ติดตั้งใหม่ อย่างนี้หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าเป็น php ละครับ เหมือนกันหรือเปล่า และ php ของ plesk มันอยู่ path ไหนอ่ะครับ :smiley:

ขอบคุณครับ

อ้อ ขออภัยครับ (อันที่จริง วิธีมันก็คล้ายๆ กัน)

php ของ plesk มัน prefix /usr/local/psa/httpd ครับ
mysql ก็ /usr/local/psa/mysql

compile ใหม่ได้เลย ^^’ mysql ก็วิธีเดียวกัน

ขอบคุณมากครับ

แล้วเวลา config update version นี่มันต้อง enable นู้น enable นี่ ใหม่ด้วยหรือเปล่าอ่าครับ แหะๆ ไม่ค่อยรู้ตรงนี้ด้วย ^^’

ไปลอง dump mysql ออกมาแล้ว
แล้วก็ compile mysql4.0.x ใหม่
เสร็จเรียบร้อยก็นำเข้าข้อมูลที่ backup ไว้ ปรากฏว่า เข้า root ไม่ได้เลยครับทีนี้ password ผิดตลอด เป็นเพราะอะไรครับ ตอน dump ผมก็ใส่ compatible=mysql40 แล้วนะครับ

เฮ้อออ ใครมีประสบการณ์ เปลี่ยน mysql4.1.1 เป็น 4.0.26 (plesk 7.5.4) แนะนำด้วยขอรับ งมมาเป็นอาทิตย์แว้ว T_T