ถามเรื่อง phpmyadmin ครับ

อยู่ ดีดี เว็บก็ error ครับ

ค้าดว่าน่าจะเกิดมาจาก DB พัง

แต่ผมลองเข้า phpmyadmin มันก็ใช้ได้นะครับ

แต่พอเขาไปใน ตารางแล้วจะเปิดหน้าสอง มันเด้งกลับไป หน้าแรก ตลอดครับ

พอจะ แบ๊กอัพ มันก็ขึ้นแบบนี้ครับ

export.php: Missing parameter: what

export.php: Missing parameter: export_type

งงมากครับ

ตอนนี้เว็บก็ error ด้วยครับ

เดาเอานะครับ น่าจะมีคนเล่น SQL injection attack ใส่แล้วล่ะครับ

ต้องลองเอาโปรแกรมต่อกับ MySQL ต่อตรงๆเข้าไปดูครับ ตรง record ของตารางที่เปิดไม่ได้นั่นแหล่ะครับ น่าจะมีโค้ด php หลุดเข้าไปในฐานข้อมูลแล้ว

คำอธิบาย มากกว่านี้ สำหรับ มือใหม่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

คือว่าน่าจะมีคนเอาโค้ด SQL หรือโค้ด php ไปใส่เป็นข้อมูลในตารางฐานข้อมูลครับ

ทำให้โปรแกรม php หรือ phpmyadmin เวลาไปอ่านฐานข้อมูลตรงส่วนนั้น ก็จะเจอโค้ด php ที่สั่งให้ไปทำงานอย่างอื่นแทน มันเลยทำให้ error ครับ

วิธีแก้ไขต้องหาโปรแกรมที่เปิดฐานข้อมูลแล้วไม่ error ก่อน

ลองดูกพวก mysql query หรือโปรแกรมอื่นๆ ที่เป็นโปรแกรมลงใน windows เลยแล้วเชื่อมต่อไปยังฐานข้อมูลโดยตรง

ให้มันดึงข้อมูลออกมาแสดงในหน้าต่างโปรแกรมครับ ซึ่งตัวหน้าต่างโปรแกรมถ้ามาจัดโค้ดแปลกๆพวกนี้มันก็จะไม่ error ครับ

เมื่อเปิดได้แล้วก็ค่อยๆลบ record ในตารางที่มันมีปัญหาทิ้งไปครับ

ปล. อันนี้เป็นการเดานะครับ อาจจะไม่ใช่อาการนี้ก็ได้ แต่ลองแก้ดูก็ไม่เสียหายครับ

แนะนำโปรแกรมเปิดSQLครับ ลองใช้ MySQL-Front ดูนะครับ หาดาว์นโหลดเอาจาก google

ขอบคุณมากครับผม