รบกวนผู้รู้ php หน่อยครับ

อยากทราบว่า PHP ใช้คำสั่งอะไรในการเก็บค่า IP ครับ
และในบางกรณี ที่ใช้ PROXY เข้ามา หรือ ปลอม IP เข้ามา
เราสามารถ หรือ มีวิธีไหน ในการเก็บ IP ได้มั้ยครับ

รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

$IP = getenv(“REMOTE_ADDR”)

มีอีกตัว แต่นึกไม่ออกครับ

ใช้สองตัวแปรนี้ครับ แนะนำว่าใช้แบบนี้ดีกว่า ด้านบนมัน getenv ตรงๆ จะเปลือง process มากกว่าแบบนี้ครับ

$_SERVER[“REMOTE_ADDR”]
$_SERVER[“HTTP_X_FORWARDER_FOR”]

ตัวบน ยังไงก็มีเสมอครับ
ส่วนตัวล่าง ให้ check if (!empty($_SERVER[“HTTP_X_FORWARDER_FOR”])) ไว้ด้วย
เพราะถ้าไม่ผ่าน proxy จะไม่มีตัวแปรนี้ ทำให้ error ได้ครับ

ขอบคุณครับ เก็บไปใช้ด้วย

function ipCheck() {

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ

แหม ได้ความรู้เยอะเลย