ถามผู้เข้าใจภาษา php หน่อยครับ

แนะนำตัวเองก่อนครับ ผมเพิ่งหัดเขียน php โดยเปิดตำราเอาครับแต่บางอย่าในตำรามันก็ไม่มีบอก
ผมก็ไม่รู้ว่าจะหันไปพึ่งใครอยากจะขอความช่วยเหลือจากพี่ ๆ หน่อยครับผม

ข้อแรก

[glow=red,2,300] foreach ($rssFeeds as $feed) {
$feed = str_replace("%%keyword%%",str_replace(" “,”+","$keywords"),$feed);
}
echo "$feed = " . gettype($feed) . “
”;[/glow]

ความเข้าใจของผม rssFeeds จะถูกเก็ยไว้ในตัวแปร $feed และตัวแปร feed
จะนำไปกรองตัดข้อความใน %%keyword%% โดยตัดช่องว่างเป็นเครื่องหมาย + ผมเข้าใจถูกไหมครับ
แล้ว str_replace(" “,”+","$keywords"),$feed); หมายความว่ายังไงหรอครับ

ข้อสอง

[glow=red,2,300] if ($turn404on) {

ข้อแรก

foreach ($rssFeeds as $feed) {

ข้อแรก
มันซ้อนกันอยู่ครับ 2 คำสั่ง

$feed = str_replace("%%keyword%%",str_replace(" “,”+","$keywords"),$feed);

แยกอย่างนี้แล้วเห็นอะไรชัดขึ้นมั้ยครับ
ก็คือ เปลี่ยนเครื่องหมาย เว้นวรรค ไปเป็นเครื่องหมาย บวก ในตัวแปร $keywords
แล้วเอาผลที่ได้ ไปใส่เป็น parameter ตัวที่ 2

คำสั่งสีแดง คือ เปลี่ยนข้อความในตัวแปร $feed จาก %%keyword%% ไปเป็นผลจากคำสั่งเมื่อกี้

ส่วนอันที่สอง ลองอ่าน manual ดูครับ

เครื่องหมาย ! แปลว่า “NOT” (ตรงกันข้าม) เพราะ strstr จะ return false หรือข้อความเท่านั้น
ถ้า return เป็นข้อความ เอาเข้า ตรรกะ มันจะกลายเป็น true (ใน php)
ใส่ not ข้างหน้า คือ not true ก็เป็นเท็จไป
if ทำงานเมื่อเงื่อนไขเป็นจริงเท่านั้น แสดงว่าถ้าเจอข้อความ มันจะไม่ทำงาน
ถ้างง อ่านเฉพาะที่ขีดเส้นพอครับ ตรรกศาสตร์ธรรมดา

ส่วนคำสั่ง @ เป็นคำสั่งที่ให้ suppress error
เป็นการบังคับว่า ถ้า error ก็ไม่ต้องแสดงผล หรือจัดเก็บ error log ใดๆ
แล้วให้ return false ออกมาครับ

ที่เหลือ ก็เป็นหน้าที่ของ function strstr กับ stristr
ให้สังเกตดีๆ ว่าถ้าชื่อ function คล้ายๆ กัน ต่างกันแค่ตัว i และเป็น function ที่เกี่ยวกับข้อความ
แสดงว่า ตัว i หมายถึง case insensitive (A == a)
ถ้าไม่มีตัว i แสดงว่า case sensitive (A != a) ครับ

http://th.php.net/manual/en/function.strstr.php

lol ขอบคุณครับ
รู้สึก php จะยากมากเลยอ่ะผมเข้าใจยากหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ
เอ่อพอมีเว็บที่รับจ้างเขียน php code ราคาประหยัดบ้างหรือปล่าวครับแหะ ๆ
เขียนเองปวดหัว

[quote author=php.saiyaithai.org link=topic=5529.msg49193#msg49193 date=1171746370]
lol ขอบคุณครับ
รู้สึก php จะยากมากเลยอ่ะผมเข้าใจยากหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ
เอ่อพอมีเว็บที่รับจ้างเขียน php code ราคาประหยัดบ้างหรือปล่าวครับแหะ ๆ
เขียนเองปวดหัว