ทำอย่างไร ที่จะวัด การทำงานของ php

ทำอย่างไร ที่จะวัด การทำงานของ php

เช่น ใช้ กี่คิวรี่ โหลดนานเท่าไร เปลืองแรมเท่าไร cpu เท่าไร

ใช้โปรแกรมอะไรหรือครับ

ทำบน winXP ได้ใหม

โหลด โปรแกรมที่ว่าได้ที่ใน

แล้วเทส ยังไง

เพราะผม จะทำบทความการโหลด ของ CMS แต่ละตัวออกมาแฉน่ะครับ

เพื่อที่จะได้เลือกตัวที่เบาที่สุด ไปใช้น่ะครับ

เห็นพี่ไอซ์วัดได้ ช่วยด้วยนะครับ ท่านอื่นด้วยนะครับ

แก้ code เอาครับ

เทคนิคก็ ใช้ php config ทำ append header & footer เอา (รายละเอียดทางเทคนิคไว้ค่อยหาให้อีกทีถ้าว่าง)

แล้วก็ใส่ code จับเวลาเข้าไป ส่วนของ mysql query ก็ใช้วิธี duplicate function เอา (ไม่รู้ php ยอมให้ทำรึเปล่า) หรือถ้าให้ชัวร์ก็ search replace function ก็ได้

แก้ code เอาครับ

เทคนิคก็ ใช้ php config ทำ append header & footer เอา (รายละเอียดทางเทคนิคไว้ค่อยหาให้อีกทีถ้าว่าง)

แล้วก็ใส่ code จับเวลาเข้าไป ส่วนของ mysql query ก็ใช้วิธี duplicate function เอา (ไม่รู้ php ยอมให้ทำรึเปล่า) หรือถ้าให้ชัวร์ก็ search replace function ก็ได้

อ้ออออ ครับ งงดีทีเดียวเลย

ป.ล. เอามาลอง กับ Appserv น่ะครับ

แค่เช็คเป็นตัวเลขคร่าวๆครับ

ลองหาแกะ code เอาจาก cms ตัวที่มี timing info แสดงที่ด้านล่างของหน้าสิ

• Page Created in 1.54 Seconds | 43 Queries | 88 Files Loaded: 479.2 Kb | Raw HTML: 21.91 Kb -

http://www.ciamos.com (Develop base from E-Xoops 1.05R3)

ว้าววว น่าใช้จัง อาจจะได้ตัวใหม่มาเล่นอีก