วิธีลง php หลายๆ version บน plesk 11 ขึ้นไปบน centos

ฉลอง license plesk ลดราคา เอา feature มาอวดครับ

plesk ตั้งแต่ version 11.5 มีความสามารถที่เปิดให้ user สามารถเลือก version ของ php ที่จะใช้งานเว็บได้ผ่าน control panel แบบง่ายๆ เลยครับ ไม่ต้องกังวลว่าลูกค้าจะใช้ php version ใหม่ๆ แล้วไม่มีให้ลูกค้า หรือกลัวว่าอัพเกรดแล้วจะพัง เพราะมันแยกกันให้เลยไม่กวนกันครับ

และวิธีติดตั้งก็ต้องบอกว่า ง่ายจนไม่รู้จะง่ายยังไงแล้วครับ

ก่อนอื่นติดตั้ง repository atomic ก่อน (เป็น repository ที่ทำมาเพื่อ plesk และตระกูล hosting ที่ผมชอบมากเลย)

wget -qO - http://www.atomicorp.com/installers/atomic | sh

ตอบ yes ทีนึงแล้วนั่งรอแป๊ปเดียว

เสร็จแล้วก็สั่งติดตั้ง package ชื่อ plesk-php-panda

yum install plesk-php-panda

มันจะลากติดตั้งรายการ package php แบบแยกสำหรับ plesk ยัน version 5.6 มาให้เลยครับ

ส่วนวิธีใช้ก็เข้าไปยัง control panel เลือกโดเมนแล้วกด Hosting settings เลื่อนลงมานิดหน่อยจะเจอตามนี้ครับ เลือก mode เป็น FastCGI ก็จะเจอตามรูป

เจ๋งมากเลย มีคนถามอยู่พอดี

ชอบ Plesk ตรงนี้เนี่ยแหละ:70bff581: