อยากเรีัยนสอบถามเกี่ยวกับ PHP SafeMode

โดยปกติท่านสมาชิก เปิดกันหรือไม่ครับ
หรือมีวิธีไหน ป้องกันการใช้คำสั่งอันตรายบ้าง ขอบคุณมากๆครับ

ปกติผมไม่เปิดครับ แต่ข่าวของ PHP6 ได้ข่าวว่า Obsolete ไปแล้ว คือ ปิด Features นี้ไปแล้วครับ Enable Disable ตลอดกาล…

Edit: ขออภัยครับ ที่ถูกต้อง ต้องเขียนว่า Disable (off) ตลอดกาล

ขอบคุณมากๆครับ จะได้ไล่ปิดเลย มีบางเว็บปิดแล้วหน้าเว็บพังเลย - -’

cms บางตัวต้องการเปิด ฟังน์ชั่นนี้้

safe_mode off ครับ

ไม่จำเป็นต้องเปิดครับ

ตอน install อย่างเช่น Joomla หรือ phpnuke โปรแกรม Install ก็รายงานว่า off (เหมือนว่าต้องให้ On) แต่ไม่ต้อง On ครับ

CMS ส่วนใหญ่แค่ Warning ครับ ว่า ถ้า On มันจะปลอดภัยกว่า เท่านั้นเองฮะ เหมือน Register Global ที่ CMS บางตัวจะแจ้งเดือน…