เอ่ PHP สั่ง Reset Owner File or folder ได้ไหมครับ

พอดี นั่งๆ เขียนสคิบอยู่ หากไฟล์ เยอะๆ จะ upload ขึ้นไปก็นานอยู่ครับ
เลยว่าจะเขียนให้มัน แตก zip แต่ผล คือ owner เป็น apache ครับ

php สามารถ reset owner ได้ไหมครับ

เอา DA แตก zip แทนไม่ได้หรอ

รึว่าไม่ได้เหมือนกันหว่า

:unsure:

ได้ครับ แต่พอดีจะเขียนระบบ เพื่อมาให้เจ้าของเว็บใช้กันหนะครับ…

joomla บน linux ก็ยังเจอปัญหานี้เช่นกันครับ ติดตั้งโปรแกรมด้วย zip ไฟล์
มีปัญหาเวลาจะลบหรือเข้าไปแก้ไขไฟล์ แต่แปลกมันเป็นเฉพาะบางโฮสนะครับ

ส่วน windows ปกติ

ปัญหานี้จะพบใน linux ครับ
เนื่องจากไฟล์ หรือโฟลเดอร์นั้นๆ ถูกสร้างขึ้นมาจาก php สิทธิ owner จึงเป็น apache ครับ
วิธีแก้ สามารถ Reset ได้จาก DA ในส่วนของจัดการไฟล์ ครับ

ถ้ารันแบบ module apache php จะเป็นแบบนั้นละครับ ถ้ารันแบบ cgi mode นี้จะไม่เป็นเลย ลืมเรื่อง permisson ได้เลย

ลองใช้ฟังก์ชั่นเกี่ยวกับ ftp ดูครับ

หากไฟล์เยอะๆ จะมีโอกาส time out สูงครับ รวมถึง หากนับเวลา แล้วใช้เวลาต่างกันเยอะ
หากระบบมีการใช้งานเยอะๆ จะไม่เหมาะสมในการทำงานเลยครับ

อาจจะต้องเปลี่ยนเป็น CGI ดูเหมือนกันครับ

ใช้ sudo ช่วยได้ครับ

php reset owner ได้ครับ แต่ต้องดูว่าใครรัน คนที่รันมีสิทธิ์หรือไม่
อย่างโค้ดปลักอินที่ผมทำ มีนก็เคยดูโค้ดใช่ปล่าว มีส่วนการคลายไฟล์แล้วก็ chmod chown ด้วย แต่ว่า คนรันมันเป็น diradmin มันก็เลยทำได้

อ๋อ get แล้ว

http://mamboeasy.psu.ac.th/~patt.e/index.php?option=com_content&task=view&id=42&Itemid=37

แต่ความปลอดภัย มันจะเสี่ยงอยู่นะครับเพราะว่าต้องเปิดฟังก์ชั่นอันตราย