php-nuke นี่มันโหลดการทำงานของเครื่องมากไม๊ครับ

วันนี้ลองใช้งาน php nuke ดู มันเรียกใช้งานได้ช้ามากๆเลย ทั้งที่เว็บหน้าอื่นที่เป็น html นี่เรียกได้เร็วตามปกติอ่ะครับ

สงสัยจังว่า phpnuke มันกินความสามารถเครื่องมากเลยเหรอ

และมีวิธีไหนที่จะทดสอบได้ไม๊ครับว่า server ที่ผมเช่า host อยู่เนี่ย เป็นตามที่เค้าโฆษณาจริงรึเปล่า เค้าบอกว่าใช้ xenon 3.0 GHz แรม 2 หรือ 4 GB ไม่รู้อ่ะ ถ้าสเปคตามนี้จริง มันน่าจะรองรับไหวนา

ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณครับ

แต่อย่าลืมว่า เค้าก็ไม่ได้รับเว็บคุณเว็บเดียวนะครับ อืมๆๆๆ

อิอิ พึ่งเห็น ว่าเราเป็นสมาชิกหมายเลข 999

ก็มีคิดไว้เหมือนกันว่า ตอนที่โหลดช้า อาจจะเพราะเว็บอื่น ใน server ก็ได้ครับ

แต่ลองหลายทีละ หน้าอื่นที่ใช้โปรแกรมที่เขียนเองแบบมั่ว ดึงข้อมูลจาก mysql ก็ยังไม่ช้าสักเท่าไหร่ แต่พอเปิดหน้าที่เป็น phpnuke อ่ะ ช้าแบบเห็นๆเลยอ่ะครับ

อิอิ พึ่งเห็น ว่าเราเป็นสมาชิกหมายเลข 999

ว้าว!!!

ใครอยากเป็นที่ 1,000 สมัครเร้ว!!

PHP Nuke “หน้าแรก” นะครับ โดยทั่วไปจะมี mysql query ที่ประมาณร้อยกว่าครั้ง แล้วไอ้ร้อยกว่าครั้งนี่ ร้อยปลายๆ เกือบๆ สองร้อย

ถ้าลง module ไรเยอะๆ มันก็ถึงได้นะครับ

ไม่แปลกเลยที่จะอืด

วิธีดู spec server (ถ้าอนุญาตให้ใช้ exec)

<?php
passthru(“cat /proc/cpuinfo”);
passthru(“cat /proc/meminfo”);
?>

จะได้ข้อมูล cpu / memory มาครับ

พูดถึงสเปคเซิร์ฟเวอร์ ผมใช้ไดเร็คแอ็ดมินมันจะมี server information
ที่ลูกค้าสามารถดูได้ นอกจากจะดูสเปคแล้วยังรู้ถึง software เวอร์ชั่นต่างๆ ที่เซิร์ฟเวอร์ใช้อีกด้วย
ออปชั่นนี้ควรปิดหรือว่าเปิดไว้ดีครับ :rolleyes:

Edit: แต่งคำให้ดีขึ้นครับ…แฮะๆ :lol:

ก็หนักอะครับถ้ารันเยอะๆ แล้ว เขียนสคิปผิดๆ

แต่ลองหลายทีละ หน้าอื่นที่ใช้โปรแกรมที่เขียนเองแบบมั่ว ดึงข้อมูลจาก mysql ก็ยังไม่ช้าสักเท่าไหร่ แต่พอเปิดหน้าที่เป็น phpnuke อ่ะ ช้าแบบเห็นๆเลยอ่ะครับ

ปัญหาอาจจะเกิดที่โมดุลครับ ที่ไปเรียกอะไร จาก site ที่มันเข้าไม่ค่อยได้ นะครับ
ถ้าใช่ก็แนะนำให้ถอนโมดุลออก หรือเปลี่ยนวิธีการเรียก

ปล เคยเจอบ่อยๆคัรบ ลูกค้าก็คิดว่าโฮสเรานะช้าที่ไหนได้ไปดึงข่าวของ thaisarn ทำให้ช้า

เจอสาเหตุแล้วอ่าครับ

ลืมแก้ไข ให้ sql server เปลี่ยนมาใช้ที่ใหม่ มันก็เลยยังไปดึงข้อมูลจากที่เดิมอยู่ ซึ่งที่เดิมคือที เมกา อ่ะครับ

มิน่าล่ะ เวลาเข้าหน้าเว็บธรรมดา นี่โหลดเร็วใช้ได้เลย พอใช้ phpnuke ปุ๊บ กดแล้วไปอ่านการ์ตูนรอได้เลย

มือใหม่ครับ ยังต้องหัดอีกเยอะ :stuck_out_tongue:

แก้ไข: ลืมไปครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำของทุกท่านนะคร้าบบ

ดีใจด้วยครับ…ที่แก้ไขได้…อิอิ

เจอสาเหตุแล้วอ่าครับ

ลืมแก้ไข ให้ sql server เปลี่ยนมาใช้ที่ใหม่ มันก็เลยยังไปดึงข้อมูลจากที่เดิมอยู่ ซึ่งที่เดิมคือที เมกา อ่ะครับ

ตั้งค่าผิดครับ

ถ้าย้ายที่แล้วมันไปเรียกที่โฮสเก่าก็แสดงว่าคุณตั้งค่า host เป็น ip หรือ ชื่อโดเมน
ถ้าจะ access mysql ในเครื่องเดียวกันใช้ localhost ดีกว่าครับ

$dbserver = “localhost”;